Deutsche Welle. Afya yako. Ukisikia neno fistula maana yake tu ni tundu. Tundu hili lazima liwe linaunganisha sehemu mbili za mwili zilizo wazi. Kwa hiyo tundu hili linaweza likawa linaunganisha kibofu cha mkojo na njia ya uke, au njia ya uke na njia ya haja kubwa. Kwa hiyo mtu ambaye ana tundu linalounganisha njia ya uzazi na kibofu cha mkojo, au uke na kibofu cha mkojo, anakuwa anatoka mkojo mfululizo bila kujizuia, na yule ambaye ana tundu linalounganisha sehemu ya uke na njia ya haja kubwa anakuwa anatoka haja kubwa bila kuweza kujizuia. Ni Daktari James Chapa kutoka katika hospitali ya CCBRT nchini Tanzania akielezea maana ya fistula kitaalam. Natumai sasa utakuwa katika nafasi nzuri ya kumakinika nami katika wasaa huu wa makala ya afya yako itayojikita zaidi kulitazama tatizo la fistula kwa wanawake, hasa nchi zinazoendelea. Mimi ni Hawa Bihoga kutoka nchini Tanzania. Karibu. Hebu fikiria mwanamke aliyebeba ujauzito kwa miezi tisa, lakini wakati wa kujifungua anakutana na uchungu pingamizi, ambao matokeo yake humletea ya ugonjwa wa fistula. Haishi hapo, jamii nayo inampa kisogo kutokana na kutokwa na haja bila ya kushindwa kujizuia. Fikiria haya, aliona mkojo wangu una unatirika vile vile, hata kama nikilala kitandani mpaka najisikia vibaya. Akiingia ndani anaona harufu inatoka Hey, mimi siwezi kukaa na mama huyu ambaye kila siku anatoka mikojo. Akanirudisha tena nyumbani kwa kwa dada zangu, wala hakunipa hata talaka. Talaka ilikuwa ndiyo hiyo, nikakaa kama miaka mitano ila mwanamume anayekuja eva na kupenda akasema hapana, siwezi. Haya ndiyo maisha halisi anayokumbana nayo mwanamke kutoka katika nchi ya dunia ya tatu, pale anapohitaji huduma ya kujifungua anamkosa mhudumu wa afya kwa wakati, hatua wa ambayo huenda akakutana na madhara yakamtenganisha na jamii yake pia kushindwa kuzungumza mbele ya watu kwa lengo la kutatuliwa kwa tatizo hilo na hatimaye kujikuta katika jangwa la peke yake. Hapa Daktari James Chapa anaelezea nadharia ya kitabibu. Mtu anaweza akapata fistula zote kwa wakati mmoja, kwa hiyo unaweza ukakuta mtu ambaye anatoka haja kubwa na haja ndogo bila kujizuia zote mbili, maana yake huyu anakuwa na matundu yote mawili ambayo nilikuwa nimeyaelezea ile haja maana yake itakuwa inatokea ukeni, haipitii kwenye ile njia ya labda ya haja ndogo au njia ya haja kubwa, hapana ile haja kubwa ikija inapita kwenye ile tundu, inatoka kwenye njia ya haja kubwa inapita kwenye ile tundu, inatokea ukeni, alafu ndio inatoka nje. Kwa atakuwa anapata haja zote mbili kupitia ukeni. Wale wachache ambao hufahamu ugonjwa huu basi humwangalia tu mama ambaye amekumbana na uchungu pingamizi wakati wa kujifungua, lakini wataalamu wa afya wanaelimisha kuwa tatizo la fistula huenda likamfika hata mwanamke au msichana ambaye ametendewa ukatili wa kingono na hata utolewaji wa mimba usiozingatia mipaka ya kitabibu. Ubakaji ni moja ya vyanzo vya fistula. Asiishie kubakwa tu, atabakwa, ataingizwa vitu vyenye ncha sehemu zake za siri. Kwa hiyo vile vitu vyenye ncha vyenyewe tu vinaweza ukasababisha fistula, lakini hata tendo la kubaka, kwa sababu wengine huwa wanabaka wakiwa kundi, ule ubakaji tu unaweza ukasababisha jeraha ambalo likafanya kutokea tundu kati ya sehemu hizi. Matundu yote ya aina zote mbili yanatokea. Kwa hiyo wanapobakwa huwa wanapata majeraha, yale majeraha baadaye yanatengeneza matundu ambayo yanakuwa fisula. Katika ulimwengu mzima inakadiriwa kuwa takriban wanawake milioni mbili huishi na fistula, huku kati yao elfu ishirini hadi elfu hamsini ndio hupata matibabu. Lakini nchi zinazoendelea huathirika zaidi na ugonjwa huo ambao Tanzania ni miongoni mwa mataifa yaliyo katika ulimwengu wa tatu. Kwa upande wake takriban wanawake elfu tatu kwa mwaka hukutwa wakiishi na fistula, na wapatao matibabu kati yao takriban elfu moja pekee. Takwimu hii inamchora mwanamke wa aina moja tu, mwanamke ambaye pato lake ni duni pale anapokumbana na adha hii ya kutokwa na haja kubwa au ndogo, na pengine zote kwa pamoja, kwa mfululizo bila ya kujizuia. Matibabu yake ni ya ghali. Ile hali ikinikutia mbele za watu sijisikii vizuri. Niliondoka, yani nilikuwa nilishikwa mwenyewe na aibu ile ya kukaa na mme wangu, nikaondoka kwa mme wangu nikaja nyumbani kwetu. Yaani kwa aibu tu, yeye ajanifukuza. Nilikuwa nafanya biashara zangu ndogo ndogo za kupika chapati chapati vitafunio vya nani, lakini ilinishinda, kwa sababu ikitoka hali ile basi hapaeleweki tena. Kwa mujibu wa daktari James Chapa, anasema kuwa sehemu ya dalili za ugonjwa wa fistula ni kutokwa na haja kubwa au ndogo bila kujizuia, lakini wapo baadhi ya wanawake hukumbwa na dalili hiyo, lakini bado wanapofika kwa wataalamu wa afya hutoa maelezo ambayo yanasababisha kutibiwa maambukizi tu yanayotokana na fistula kama vile UTI au majeraha yatokanayo na unyevunyevu unaosababishwa na haja hizo, kama msichana huyu anavyoelezea ambaye anaishi na fistula. Tatizo nilikuwa nalo muda mrefu, kwa sababu nilikuwa sijui kama ni tatizo la aina gani, kwa sababu nilikuwa najua kwamba fistula ni ule ugonjwa tu wa kutoa haja ndogo, inatoka bila kujitambua Nilikaa nalo tangu nimejifungua mwanangu elfu mbili na kumi na mbili mpaka sasa hivi, na miaka kama minne. Kuna wengine wakaniambia kwamba itakuwa kwa sababu mume wangu mimi alikuwa na mwanamke mwingine Wakaniambia kwamba itakuwa yule mwanamke mwenzio ame amekuloga. Hata hivyo, mara nyingi wataalamu wa afya wamekuwa wakisisitiza kuwa kama kuna tatizo lolote katika jamii, iwe kwa mwanamke au mwanaume, ni lazima lizungumzwe, ikiwa ni hatua ya kwanza katika matibabu. Kwa hiyo, ingawa wanawake wanaona haya au wanaona tabu kuyazungumza haya maradhi kwa watu, kutokana na uhalisia wa ugonjwa wenyewe, Bi Theodora Milinga ni mtaalamu wa saikolojia na muuguzi katika hospitali ya CCBRT ambaye hutoa ushauri kwa wanasaikolojia kwa wanawake ambao wanaishi ama wamepona ugonjwa wa fistula baada ya matibabu. Anasema ni vyema sasa wanawake wakabadilisha mawazo na kuanza kuelimishana, kwani kukaa kimya ndiyo tatizo linapokuwa kubwa zaidi katika jamii. Sehemu ya mbinu inayotumika kuwajenga kisaikolojia ni pamoja na muziki na kusimuliana hadithi ambazo zimewatokea wenyewe baada ya kupata tatizo la fistula. Katiba hii huwafanya wao wenyewe kuwa na ujasiri wa kujielezea mbele ya wengine namna ambavyo tatizo lilivyoanza. Sasa bwana wangu tu huyo wa pili, naye akitoka amelewa, akiingia mle ndani, akisikia harufu ile ya mkojo, anasema <analogy> eva, mgala mbona unasikia na nini mikojo inanuka? kasema we bwana, nakuaga kimya, kama nimeshazilai ni madhara yapi yatamkumba mwanamke mwenye fistula endapo hatapata matibabu kwa wakati? Kuna wengine ambao wao wanapata majeraha makubwa kiasi kwamba njia yao ya uzazi inafunga kabisa, yapo pona, inatengeneza makovu makubwa mpaka inafunga. Kwa hiyo huyu mtu ambaye, ni mtu ambaye hawezi kujamiiana tena, kwa hawezi kuzaa tena. Daktari Chapa anadai kuwa tiba pekee ya ugonjwa wa fistula ni upasuaji. Kuna wagonjwa ambao huwa wanakuja na fistula za kawaida hizi, hawa tunawafanyia upasuaji kwa njia yata kupitia sehemu ya uke tunaziba lile tundu lakini, kuna wale ambao wanakuja na fistula zile ambazo mrija umekatwa. Mrija ukikatwa, huwa tunapandikiza ile mirija kwenye kibofu tena cha mkojo. Hiyo ni operation ambayo tunafanya kupitia tumboni. Lakini kuna wale ambao wanakuja, unakuta sehemu kubwa ya kibofu cha mkojo haipo. Sasa tunaitengeneza kibofu, kwa hiyo tunawahamishia kule. Sasa mama wa namna hii au mgonjwa wa namna hii ataendelea kuwa anapata choo ndogo na choo kubwa kupitia njia ya haja kubwa. Na kwa nukta hiyo, ndio natia nanga katika makala ya afya yako, tulioangazia kwa mara nyingine tatizo la fistula. Mimi ni Hawa Bihoga, shukrani zetu tunaziacha katika hospitali ya CCBRT jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Endelea kuwa nasi hadi wakati mwingine. Siku njema.