Vijana hao chini ya mwamvuli wa JACtivate walikutana katika ukumbi wa KICC jijini Nairobi na kuafikiana kuwa upo umuhimu wa kuwarai wagombea wa, wa urais washirikisha wakati huu wa uchaguzi. Takwimu za daftari la wapiga kura zinaashiria kuwa wapiga kura milioni tisa ni vijana walio na umri wa kati ya miaka 18 hadi 35. Baadhi ya vijana hawa wameamua kujitosa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania nyadhifa kadha wa kadha ifikapo tarehe nane mwezi ujao wa Agosti. Hata hivyo, swala la ukabila ndani ya vyama haliwezi kupuuzwa. Michael Kavisi anayewania uwakilishi wa wodi ya Umoja kwa tiketi ya chama cha KANU anaelezea nafasi ya vijana katika vyama pasina kujali Kabila. Chama cha KANU ni chama cha kitambo na ni chama ambacho hakina msingi wa kikabila, lakini ukiangalia kama chama cha KANU maanake tulikuwa na uanzilishi kiko na makabila kama yote, kazi inafanywa na mtu binafsi. Kwa hivyo chama itaweza kuwa na manifesto mzuri, lakini wakati umechagua kiongozi akosa kufanya Kazi mzuri. Itakumbukwa kuwa mwishoni mwa mwezi uliopita wa Juni, wanasiasa wa vyama vikuu vya NASA na Jubilee kilicho madarakani walizindua manifesto zao. Jubilee inashikilia kuwa itatengeza nafasi milioni sita unusu za kazi katika muda wa miaka mitano ijayo iwapo itarejea madarakani. Upinzani wa NASA unashadidia kuwa watajenga mazingira ya kazi yanayoegemea ya teknolojia na sekta zinazokuwa kwa kasi zinazowashirikisha vijana kwa karibu. Wakati wa huo, wanasiasa wanaorai vijana kupiga kura kwa mfumo maalum wa kuwachagua viongozi wa chama kimoja kwa nyadhifa zote kuanzia rais hadi mwakilishi wa wanawake. Kenneth Masharia ni mgombea wa wakilishi wa wadi ya Kayole One kupitia tiketi ya chama cha PNU na anafafanua wanavyochukulia msukumo huu. Tumerevuka mambo ya suti, kwa hivyo hiyo tunasema suti ya rais hiyo anaweza vaa, hii ingine waachie wananchi waamue wanataka namna gani, kwa sababu 2013 tulifanya mambo ya suti, ikawa mtu ambaye hatujui ametoka wapi, kwa sababu wako kwa suti amechaguliwa. Swala la kuwapa nafasi vijana kuwa katika mchakato wa kutunga sera linapewa uzito. Beth Mengo anawania nafasi ya mwakilishi wa wodi ya Kayole Central kwa tiketi ya chama cha PNU na anaelezea mchango wa wanawake katika mchakato wa kuleta mabadiliko. Wamama laudi wamelefuka. Wamama ndio wanaamka mapema kupiga kula, na wamama wamekuwa wakipigia wanasiasa wengine kula ama viongozi wengine kula ambi bao hawajali maslahi ya wamama na vijana. Kwa hivyo raudi wa mama wanasema wako sawa, wamejisajili na wamesema nafasi wataipeana kabisa. Kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya Dunia, uhaba wa kazi ni tatizo kubwa kwa vijana ambao wanachukua sehemu kubwa ya nafasi katika soko la ajira. Kutoka Nairobi, mimi ni Selma Mwazaya.