Deutsche Welle. Afya yako. Tujenge tabia ya kuamua kwamba si lazima ubebe ujauzito kwa mama au baba, si lazima uugue ndo katime kundi lako la damu. Karibu msikilizaji, katika makala ya afya yako, kipindi kinacholenga kutoa elimu ya afya ili kukuwezesha wewe kupata uelewa wa masuala mbalimbali mbali na kuimarisha afya yako. Leo tunaangazia makundi mbalimbali mbali ya damu na no umuhimu wa kujua uko kundi gani. Mtayarishi na msimulizi wako ni mimi Caro Robi. Kwanza kabisa, ni muhimu kufahamu, binadamu tumeumbwa na aina tofauti za damu zijulikanazo kama makundi ya damu. Aina hizi za damu zimegawanyika katika mifumo miwili mikuu, ambao ni mfumo wa makundi ABO na mfumo Resus, yani RH. Katika mfumo wa ABO, damu yako yaweza kuwepo katika mojawapo ya makundi manne yafuatayo. Kundi A, unayo antijeni A kwenye uso wa seli hai nyekundu za damu na kinga mwili kinga B ambayo huzishambulia antijeni B. kundi B, unayo antijeni B kwenye uso wa seli hai nyekundu za damu na kinga mwili kinga A ambayo huzishambulia antijeni A. Kundi AB, unayo antijeni A na B na kinga mwili kinga A na kinga B. Kundi O, hauna antijeni katika uso wa seli hai nyekundu ya damu, lakini unayo kinga mwili kinga A na kinga B. Mfumo wa RH. Seli hai nyekundu za damu zinaweza pia kuwa na aina nyingine ya antijeni zijulikanazo kama RHD yani rhesus factor. Makundi ya damu zetu hutambuliwa kutokana na aina za vinasaba tunazorithi kutoka kwa wazazi wetu. Kwa nini ni muhimu kufahamu makundi ya damu? Daktari Boas Mkumbo wa hospitali ya wilaya ya Mwanyamala anaeleza zaidi. Una umuhimu mkubwa wa mtu kujua kundi lake la damu, kwa sababu eh, kuna dharura ambazo zinatokea au inaweza kawa, ni vizuri zaidi ukachukua hatua kabla ya hatarishi haija kupata, umepata ajali. Mfano, watu wengi ambao ni blood group oh iko kazi sana kuipata kwa hiyo upatikanaji wake ni mdogo sana, kwa hiyo natakiwa wewe mwenyewe unajitambua kwamba wewe ni mbadilifu gani ili hatua haraka zichukuliwe, e, ili kuweza kunusuru maisha yako. Kujua kundi lako la damu kutawasaidia wataalamu wa afya kuweza kufanya utafiti wa haraka zaidi ili kuweza kukupatia msaada wa haraka wakati wa dharura itakayohitaji matibabu ya kuwekewa damu, lakini sio kila mtu anafahamu kundi la damu yake. Daktari Mkumbo, sasa mtu anawezaje kufahamu aina yake ya damu? Unaweza ukaenda tu kituo chochote cha afya au katika maabara kubwa ukaenda kupimwa, na kipimo hiki cha damu hakichukui hata dakika thelathini. Unakuwa tayari umeshachukuliwa sampuli yako na unapimwa, na inatoa kundi lako la damu, unaambiwa ni kundi lako la damu ni kundi fulani. Tujenge tabia ya kuamua kwamba si lazima ubebe ujauzito kwa mama au baba, si lazima uugue ndo ukapime kundi lako la damu . Kazi nyingi ya kawaida ya hifadhi ya damu inahusisha kupima damu kutoka kwa watoaji damu na mpokeaji, kuhakikisha kuwa kila mpokeaji anapewa damu ilopatanifu na ilo salama iwezekanavyo. Kundi O ndilo kundi la damu adimu zaidi katika benki za damu. Hii ni kwa sababu aina O ndio inaweza kuwekewa kwa mgonjwa wa kundi lolote la aina za damu. Bili Mlandi, mkazi wa Nairobi, ni mmoja wa watu walio katika kundi hili O. Kutokana na kuwa aina hii ya damu ni adimu, amechukua tahadhari kuhakikisha iwapo atakumbwa na dharura ya kiafya ambapo atahitaji kuongezewa damu, basi ana watu wanaoweza kumchangia damu kwa urahisi. Ukiangalia kutoka kwa mtazamo wa kusaidia watu wengine, ni vizuri kwa sababu ukiwa kwa familia na uko katika hili kundi la o unaweza kusaidia kila mtu kwa familia yako ama marafiki zako, wanahitaji damu kwa dharura na unaweza kuwachangia wote. Lakini ukiangalia pia ule upande mwingine, ni vigumu sasa wewe mwenyewe kupata msaada kutoka kwa, kwa wakati unahitaji kuchangiwa damu ama kuongezwa damu lazima upate mtu ambaye ako kwa hilo kundi lako, ambayo lime nadra tayari kupata ni shida. Dadangu ako kwa hilo kundi, kwa hivyo sio mimi peke yangu kwa familia niko kwa kundi la O. Kitu ambacho nimefanya ni kujua ni nani katika familia yangu ako katika hilo kundi, kwa hivyo najua anaweza kunisaidia. Lakini kitu ambacho nimeona watu wengine wakifanya ambao wako katika hili kundi la O na pengine wako na matatizo ya kiafya unapata huyu mtu mahali popote alipo, kuna kad ama karatasi ya hiyo information, kundi lake la damu na ni nani anaweza kumsaidia iwapo kutakuwa na dharura yoyote. Daktari Mkumbo anachangia kuhusu swala hili la damu adimu ya watu walio katika kundi la O. So, unapombaini mtu kwamba ni O positive, au O negative. Sana sana O negative ndo huwa ni very rare sana kumpata mtu wa namna hiyo kwa hiyo tunapowagundua vile hasa katika hospitali zetu, huwa tunashukuru kwamba sasa hivi kuna msaada mkubwa wa kitu tunachokiita blood banking. Hii damu uh, ikipatwa iki ambayo ni O negative inakuwa imetunzwa kabisa special for emergency. Kwa mfano labda amekuja mtu ana blood group A positive alafu tena ipo on O positive sisi hatuwezi tukachukua hii damu ya ya, ya huyu mwenye O tukampa mwenye A. Tutamtafutia kwanza huyu mwenye A blood group A au hii ya O, ya O negative ikamsubiria mtu mwenye sifa halisi ya kupata hiyo damu, kwa sababu hii damu yenye O negative ni, iko pale imetunzwa kwa ajili ya dharura. Nilitaka pia kujua kutoka kwa Daktari Mkumbo kama watu walio katika kundi au makundi fulani ya damu pia wako katika hatari ya kupatwa magonjwa kama saratani na kisukari au matatizo mengine ya kiafya. Tafiti nyingi zinakuwa zinasema labda mtu wa blood group fulani iko hatarini kupata magonjwa fulani lakini labda mtu mwingine anakwambia kwamba wewe hauwezi kupungua uzito kwa sababu wewe ni blood group fulani. Lakini mimi huwa nasema kwamba mpaka kufikia huko unatakiwa visababishi vingine vyote umeviondoa. Kwa hiyo siwezi nikaongea moja kwa, nika kwa moja kabisa hitimishe kwamba mtu mwenye blood group A kwamba yeye atapata kansa, mtu mwenye blood group O yuko, hapana, siwezi nikasema moja, kwa sababu tafiti bado zinaendelea. Na je makundi ya damu pia yanaweza kuchangia wanandoa kutoweza kupata watoto kutokana na kuwa damu zao haziendani kwa mama mjamzito mzito. Mfano, hata anapotaka kupata mwenza wake, kwamba yeye labda achukue kwamba ni blood group A. Hii blood group A huwa kuna kitu tunakiita positive au negative, hivi ni huwa tunaita kwa hiyo. Huwa kuna viambata vi ambavyo vinaendana na makundi ya damu. Mama mwenye ambaye ana blood group A negative akija akaolewa na mwanaume ambaye ana blood group labda A positive au B positive akiolewa, tuna kitu kinaitwa positive. Huyu yeye ni negative, ina maana hana zile kitu tunakiita rhesus antigen. Hana, ndio maana anaitwa ni A negative. Kwa hiyo neno tunaposema antigen ni, ni kitu ambacho kinaingia mwilini ambacho kinauchokoza mwili kutengeneza kinga ya mwili. Sasa mfano mama akiwa negative, alafu baba akawa positive, yule mtoto akilisi ile positive ya ya baba. Kwa hiyo mama anaanza anaitambua ile kama vile nini, ni kivamizi. Kwa hiyo mama anaanza kutengeneza kinga kwenda ku, kuangamiza nani, kile kiumbe kilichopo tumboni. Kwa hiyo kuna hatarisi kubwa mtoto kuweza kupoteza uhai au kufia tumboni. Kwa hiyo cha kwanza, mama mjamzito tunamshauri ajue kundi la damu, ili kupunguza uwezekano wa mtoto kufia tumboni. Kwa hiyo kina mama wengi, mtoto anakuwa anafia tumboni, anabeba uja uzito, anafia tumboni, mtoto anakuwa hajui kwamba nini chanzo cha mtoto wangu kufia tumboni. Kwa hiyo kija kwa, kwa undani zaidi utakuta kwamba makundi ya damu. Kwa hiyo kina mama ambao tunawajua kwamba yeye ni rhesus negative, alafu baba yeye ni positive, huwa tunawapa dawa fulani tunaita anti-D. Ingawa watu, ingawa watu hawawezi kubadilisha makundi yao ya damu, uchunguzi unaweza kuwasaidia madaktari kujua jinsi ya kuyasaidia makundi yaliyo katika hatari zaidi. Ni muhimu kujua kundi lako la damu kama ilivyo muhimu kujua maswala mengine yanayoweza kukuathiri kuwa na afya njema. Msikilizaji wapo, una maswali, maoni au mapendekezo kuhusu kipindi hiki cha afya yako, Usisite kuwasiliana nami kupitia barua pepe Kiswahili at dwcom. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wako Karo Robi. Hadi wakati mwingine, shukran.