Huyu hapa ni Eric Crispin, akiwa na umri usiozidi miaka 30, tayari ni mwandishi wa kitabu mashuhuri cha Tabia Tano za Watu Waliofanikiwa, na pia ni kiongozi wa Jukwaa la Ujasiriamali Jamii nchini Tanzania, mtandao unaokua kwa kasi miongoni mwa vijana wanaosaka maisha. Ujasiriamali jamii au kwa Kiingereza social entrepreneurship ni, ni, ni, ni, ni namna fulani ya kutatua matatizo ya kijamii, lakini kwa kutumia misingi ya kijasiriamali. Tunajaribu kuwashawishi watu wajaribu kwenda zaidi ya kutegemea uh, pesa za wafadhili kutoka nje ili kuendesha miradi yao ya kutatua matatizo ya kijamii uh, njia ambayo siku zote imekuwa sio endelevu. Kinachovutia zaidi kwa kijana Eric sio tu kuongoza jukwaa la ujasiriamali jamii, bali pia ni kuitumia mitandao ya kijamii hasa Facebook kuwafikia maelfu ya vijana nchini Tanzania na kuwakusanya pamoja kusaka fursa za kile ambacho wenyewe wanakiita kutoka kimaisha. Lakini kwa nini mitandao ya kijamii? Yaani ukitaka uwapate vijana wengi kwa wakati mmoja saa hizi ni kuingia kwenye mitandao ya kijamii kama Facebook au Instagram au Twitter, ndo utawapata wengi sana. Kwa hiyo sasa, tunapokuwa tunakuja na hizi initiatives, kwa mfano kama hii ya kwetu tunavyotengeneza hizi forums tukipitia mitandao ya kijamii tunawapata kwa haraka. Kuna kitu kimoja kwenye matumizi ya mitandao ya kijamii hapa nchini Tanzania, nacho ni kwamba kwa watumiaji wengi, wanaposema mitandao ya wa kijamii huwa hasa wanamaanisha Facebook. Hili ni kataka maelezo kutoka kwa watumiaji wenyewe, hasa wanaofaidika na kuhudumu kwenye mradi wa ujasiriamali jamii, na Genoveva Mtiti ni miongoni mwao. Facebook iliwahi sana kabla ya hii mitandao mingine na huenda matumizi yake yakawa ni ni rahisi. Ukienda kwa mfano sehemu kama Kawe pale, ukauliza wangapi wana wanatumia Instagram, ile mtandao wa picha, au labda wanatumia Twitter na mitandao mingine watakacho kujibu ni migumu kutumia. Jenoveva ana umri wa miaka ishirini na sita na katika umri huu alionao amekuwa mhamasishaji na mkufunzi wa vijana wenzake kupitia mitandao ya kijamii akisafiri huku na kule nchini Tanzania. Na kwake mitandao ya kijamii hasa ukurasa wa Facebook umefungamana sana naye kiasi cha kwamba anaamini bila ya Facebook asingekuwa hapa alipo hivi leo. nimekutana yani ni na mtu yuko UN lakini mkutana naye kwenye Facebook, kwa hiyo tukawa marafiki, tukawa tuna chat. Nilikuwa kama dalali, mtu wa kati, kwa hiyo alivyoona vile alinitafuta kama rafiki, na baadaye alivyokuja Tanzania, moja kwa moja, mimi alinipatia kazi. Nani, utaji vietia, utaji kasema sana, wa kijamii, na nikamwambia sasa mbona uhitaji vieti au uhitaji interview? Akasema, mimi nimesha ku interview sana pasipo wewe kujua. Wataalamu wa mawasiliano ya mitandao ya kijamii nchini Tanzania wanaamini kuwa njia hii ya mawasiliano inaakisi kabisa uhalisia wa kijamii na ukweli kwamba sasa Tanzania inaelekea moja kwa moja kwenye ulimwengu wa kidijitali na kwamba huo ni ukweli usioepukika. Krans Mwantepele kijana wa miaka 27 ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni yake mwenyewe ya, ya concept, ambayo pamoja na mingine hujihusisha na ushauri wa matumizi ya mitandao ya kijamii kwa watu mashuhuri na kampuni kubwa za kibiashara. Mtandao wa kijamii kwa Tanzania imekuwa ni kitu ambacho kimekuja kwa ghafla. Tukagundua kwamba hii ni fursa kwetu. Kwa sababu jinsi ambavyo mitandao ya kijamii inakuwa na kuwa na watumizi wengi ndio ubisa mfupi kwa kutumia mitandao ya kijamii tofauti na magazeti, redio, television au ukiangalia mabango ambayo yapo mitaani. Wakati baadhi ya vijana wakielekeza macho yao nje ya walipo kusaka suluhu la matizo na wakabili kimaisha, mitandao ya kijamii iliyo kiganjani pao inaonekana kutoa fursa za wazi za kujiongeza kwa kutumia msamiati mashuhuri hapa jijini Dar es Salaam. Lakini ili kujiongeza huko kuwe na maana, kuna umuhimu mkubwa kabisa kwa wao kufungua macho, kuziangalia fursa zilizopo mbele yao, kama Eric, Genoviva na Krans wanavyothibitisha kuwa yote yanawezekana. Nikiripoti kwa niaba ya DW kutoka hapa Dar es Salaam, mimi ni Mohammed Khelef.