Wadau wa sekta hiyo wanasema kuwa kuongezwa kwa kodi ya ongezeko la thamani kwa ghafla mwezi Julai mwaka huu ni moja kati ya matukio yanayodhihirisha jinsi sekta hiyo inavyozidi kupoteza mwelekeo na kutishia mustakabali wa maisha ya watu wanaoishi Tanzania wakitegemea sekta ya utalii kuendesha maisha yao. Utafiti unaonyesha kuwa baadhi ya hoteli katika miji ya Arusha, Moshi na Karatu zimekosa wageni katika msimu mkuu wa utalii ulioanza Julai mosi mwaka huu ikiwa ni matokeo ya maelfu ya watalii kufuta safari zao muda mfupi ya serikali kutangaza kuongezwa kwa kodi mpya. Hoteli ambazo zimeathiriwa na hali hiyo ni zile za madaraja ya chini na madaraja ya kati, huku biashara za bidhaa za kitamaduni katika masoko zikiwa zimedorora kutokana na uhaba wa wageni. Kwa kawaida, miji ya Arusha na Moshi hushuhudia misafara ya watalii katika miji hiyo, lakini kwa sasa ni nadra kumwona mtalii, hali ambayo kwa mujibu wa wadau wa sekta hiyo inaonyesha mambo kuzidi kuwa magumu katika siku zijazo. Kwa jina anaitwa Eliakimu Njeche Liza. Ni katibu mkuu wa TACTO, Tanzania Association of Cultural Tourism Organizer. Kuhusu hili swala la, la, la kodi, kwa kweli kwa sehemu kubwa imetuafecti sana, kwamba idadi ya wageni imepungua kuanzia tu serikali ilivyotangaza, kwa sababu ukizingatia kwamba watalii wanafanya booking siyo chini ya miezi sita. Sasa unapokuja kubadilisha hizi kodi kwa kwa ghafla, inakuwa inatugharimu sisi kwamba ukizingatia sisi watu wa utalii wa kiutamaduni tunategemea tuna wageni wengi kutoka kupitia kwa watu wa operators. Chama cha waongoza watalii nacho kimesema kuwa mamia wanachama wake hasa wale wanaofanya kazi zao kwa kujitegemea hawana kazi na hali zao za maisha zinazidi kuwa mbaya. Mwenyekiti wa chama hicho Zadok Mugeta pamoja na mwenzake James Mangoteko wamesema tayari kuna viashiria kuwa maisha ya waongozi watalii na hata maelfu ya wapagazi wanaofanya kazi za kupandisha wageni kupanda mlima Kilimanjaro ziko katika hali mbaya kutokana na ukosefu wa kazi. Mkurugenzi wa kampuni ya kitalii ya VIP Travel Kambona Molel amesema kuwa tayari matokeo ya kile kilichofanywa na serikali ya Tanzania imeanza kuonekana, na hata katika mageti na lango za kuingia katika hifadhi za taifa za Tanzania. Ongezeko la thamani lililowekwa kwenye huduma ya utalii ina madhara lakini madhara yake hayawezi kuonekana kwa muda mfupi, ila madhara haya yanakuja kwa muda mrefu, na haya madhara yatakuja kuonekana. Si ajabu mwakani ndo yataonekana haswa, na kwa sasa hivi idadi ya wageni imepungua, ijapokuwa watu hawezi kuona. Tukijaribu, serikali ikijaribu kuangalia statistics zile kwenye mageti haswa mwisho wa mwaka huu, angalie ni watu wangapi wametembelea, hapo ndipo watakapogundua kwamba uh, wageni wamepungua. Akizungumza na Dochi Vele kwa njia ya simu leo mchana, waziri wa maliasili na utalii Tanzania, Profesa Jumanne Magembe amepinga kuwepo kwa matokeo hasi kufuatia hatua ya kuongeza kodi kwa ghafla katika utalii na kusema hatua hiyo imefanya ongezeko la mapato kwa asilimia ishirini na mbili na wageni asilimia kumi na tisa wameongezeka. Charles Ngereza, Dochi Vele, Arusha.