Deutsche Welle, vijana mchaka mchaka. Wataalamu wanaonya kwamba mitandao ya kijamii na apps au programu za kutafuta wenza mitandaoni zinachangia kwa kiasi kikubwa katika kuenea kwa ugonjwa hatari wa ukimwi miongoni mwa vijana. Vijana mchaka mchaka leo inaangazia hatari inayowakodolea macho vijana wengi ambao maisha yao ya kila siku ni kwenye mitandao ya kijamii. Mimi ni Bruce Amani, karibu. Maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi kote duniani yanapungua, lakini katika eneo la Asia Pacific, kwa mfano nchi kama vile Thailand, Indonesia na Vietnam, bado zina viwango vikubwa vya maambukizi na mwenendo huo ni mbaya sana miongoni mwa vijana. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia watoto UNICEF, limechapisha ripoti ya uchunguzi uliobaini kwamba kulikuwa na maambukizi mapya elfu 50 ya virusi vya ukimwi miongoni mwa vijana wakati ya umri wa miaka 15 na 19 katika kipindi cha mwaka wa 2014, na hiyo inachangia asilimia 15 ya maambukizi yote mapya ya virusi hivyo. Takwimu hizo zinakadiria kuwa karibu vijana laki mbili wanaishi na virusi hivyo barani Asia pekee. Sasa cha kutia hofu ni kwamba kuongezeka kwa, kwa matumizi ya apps za kuwatafuta wenza kupitia simu za smartphone au internet kunaendeleza tabia hatari za ngono bila kinga katika eneo hilo. Ni wajibu wetu sisi wenyewe Katika ulimwengu huu ambao maisha yetu yamehamia kwenye mitandao ya kijamii na internet, inakuwa vigumu kuyadhibiti baadhi ya mambo tunayoyafanya kila siku. Zamani mbinu za kuwatafuta wenza zilikuwa tofauti kabisa na namna ilivyo sasa, maana kama anavyoeleza hapa John Agri akiwa Nairobi, unaweza kumpata mwenza kwa kubofya tu simu au kompyuta yako. Huu mtindo wa sasa umefanya ukuwe rahisi sana kwa vijana kama sisi kujamiana kwa kwa muda mfupi sana bila hata kujuana, niseme kwa sababu hakuna test, unaenda tu, napata mwanadada pale siku ya kwanza ameshajamiana. Uh, licha ya kwamba wengi umefaulu kuwapata wenza na hata kufikia kiwango cha kuchumbiana na kisha kufunga ndoa, mtindo huo ambao umekithiri sana katika ulimwengu wa sasa una hatari moja kubwa. Choga akiwa Mafinga nchini Tanzania anasema kitisho cha mitandao hii kwa kweli ni kikubwa katika maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Kule kuwasiliana kwao kunatengeneza ukaribu, na wengi kupitia hii mitandao wanatengeneza njia ambazo wanazijua wao, watu wafahamiana, unakuta kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, kuna mahusiano ambayo wanatengeneza na watu wenyewe, unakuta hawafahamiani, ni njia tu za mitandao. Baada ya hapo, wakikutana wao kwa wao, ndio mambo yote yanakuwa hadharani, wataanza kuendelea kama kwa ambavyo vtebaka wametengeneza makubaliano yao kati ya mmoja na mwenzake. Maoni hayo yanaungwa mkono na agree. Ambaye anatoa mfano wa kikundi chao cha mtandao wa WhatsApp. Kama mimi kwenye grupu yetu niseme tuna wasichana saba, wasichana saba. Uh, niseme kila mmoja wetu baada ya niseme hata mwaka, utapata kila mtu amelewa na kila msichana kwenye hiyo group. Kwa hivyo kama mmoja wetu alikuwa na hiyo ugonjwa, basi kila mtu naweza akapata huyo ugonjwa especially wenye hawajatumia akinga kama mipira mitandao ya kijamii inarahisisha na kuwaleta pamoja watumiaji kiasi kwamba inaweza kusababisha wao kukutana na kisha kujikuta taabani baadaye. Msikilize Choga. walikuwa wanawasiliana kama marafiki hivi yani, tengeneza urafiki tengeneza urafiki, wakawasiliana wakawa, wakapeana zile namba za simu. walivyopeana zile namba za simu, ndio mawasiliano wakaanzia hapo, wakakubaliana wafike sehemu, kuna sehemu, wakikubaliana wafikiane wote. walivyofika pale, kutokana ni ile tu mawasiliano, wakachukua ile kawaida wakaingia huku hizi nyumba za kukodi hizi, wote akakutana, ndo mmoja ndo akamfanyia kitendo ambacho sicho kabisa kwa upande wa mwanamke. nami akiwa Dar es Salaam anasema inategemea na malengo ya watumiaji wa mitandao hii, maana kuna wale wanaojiingiza taabani bila kujua, na hasa wasichana kwaunakuta kweli mtu anaenda inbox anamtafuta wanamiti bila kujua kwamba huyu mtu katoka wapi, ana tabia gani na ni mtu aina gani, mpaka akaamua kujitangaza kabisa hadharani kwenye media kwamba anatafuta mtu fulani, yaani bila kujua hayo, bila kujua afya zao, unakuta ndo wakaingia katika mahusiano ambayo akasababisha labda kuingia kwenye mapenzi bila kujua kwamba huyu mtu ni mzima au la. Ndo lile unakuta mtu kashatembea sikutia, ni mwasirika siku nyingi ila kwa sababu tu amemwona ni mzuri. Na sasa kwa sisi akina dada, kiukweli ndo tunaitumia vibaya kupita maelezo. Mi naona bora akina kaka anaeleza kwamba inbox yake huwa imejaa ujumbe wa watu wanaoomba urafiki, hali ambayo anasema inambidi awe makini sana katika kuwachagua marafiki zake, kwa sababu lengo lake kuu hasa ni kukuza mtandao wa wateja wa biashara yake. Yani do post picha hivi ya kawaida, yani kawaida maelezo inawezekana hata ni kama passport saa hivi tu, but then end of time, mtu unakuta im box anaanza hai nami, where are you do you use WhatsApp? So mi naambia, mi si use WhatsApp kwa mtu ambaye sio usiomwelewa. Ndiyo ile sasa unaweza, unajua mtu haanzi moja kwa moja kwamba nami I need you nami sijui ni nini, anaanza kama mrafiki. Katika mwaka wa elfu mbili na kumi na nne watu milioni moja nukta mbili alifariki dunia kutokana na maradhi yanayohusiana na ukimwi. Barani Afrika kuna mitazamo tofauti ya kitamaduni, umaskini na hata ukosefu wa elimu, mambo ambayo yanachangia kuongeza viwango vya maambukizi katika nchi kama vile Uganda, Kenya, Tanzania, Rwanda, Burundi, Congo na nyingine nyingi. Huyo hapa Agrey. Vijana kama sisi siku hizi kwa uh, kuangalia video za uh, ngome kwenye internet unapata kuwa watu hawajali sana hata kama unajua ekasalamahuyu. Wengine wanasema tu ni siku moja, one night stand. So kwa hivyo, uh, watu wanajua, lakini wengine hawajui, lakini wenye wanajua wanafanya tu hivyo bila kujali madhara yote. Kando na kitisho kinachosababishwa na mitandao ya kijamii au apps za kuwatafuta wenza, watafiti pia wanaonya kwamba vijana wengi siku hizi hawaoni tena ukimwi kuwa tatizo kubwa na ndiyo maana utakuta kwamba wengi wao wanachukua tahadhari kujikinga kutokana na mimba zisizopangwa badala ya kuchukua tahadhari ya kujikinga kutokana na ukimwi. Choga na Agri wanaeleza kuhusu hilo lakini aasemea kuwa vijana wengi wamekuwa hicho kitu hawakiofia hata ile ambayo unakuta anao, hatengenezi mazingira kana kwamba yeye anao, au au hataki kumweleza mwenzake ukweli, yeye mwenyewe anachukulia tu ni vile tu, kwa sababu tunaishi kama watu na mwenzangu, yani yeye yupo, lazima kumpatia hivyo vitu. Na pia kuna mwingine, vijana wamekuwa anachukulia hali ya kawaida, labda anachukulia kwa sababu anathaminiwa. Na pili, tofauti na hapo zamani, mtu alikuwa ananyanyapaliwa, lakini sasa kwa sahizi, ukiwa nao, unachukulia ni mtu wa hali ya kawaida. Kama mjini hapa Nairobi, mimi nikiwa kwenye kwenye chuo kikuu miaka mitatu iliyopita, utapata msichana anaogopa mimba kuliko hata ukimwi, kwa sababu wanasema mimba itaonekana na mimba anasema ataacha shule, lakini ii, watu hawaangalii sana ini, ilikuwa kuna ARV hizi ni rahisi kupata sana, so utapata mtu anajua anao, lakini bado anaendelea tu kujamiana na wengine. Wimbo huo unajulikana kama Shuga Dadi ulioimbwa na Ramadu na kikundi cha Isingizi e mnyama ambao unasimulia hadithi ya shuga dadi au baba sukari, ambaye anawaambukiza makusudi wasichana virusi vya ukimwi, akiimba kuwa siwezi kufa peke yangu, hivyo acha niwaambukize wengine. Na huo ni mtazamo ambao umekuwepo hasa katika siku za nyuma miongoni mwa waathiriwa wa ugonjwa huo, lakini sasa unapungua kwa kiasi kikubwa, kwa sababu sasa watu wengi wanapata elimu na uhamasisho kuhusiana na hatari ya virusi vya ukimwi. Lakini wakati mitandao hii ya kijamii na apps za kuwatafuta wenza vikiwa vyombo vya kusambaza maradhi ya zinaa, Umoja wa Mataifa unasema vinaweza pia kuwaelimisha watumiaji kuhusu mbinu salama za kufanya mapenzi na haja ya kufanya vipimo vya mara kwa mara vya virusi vya ukimwi. Mwisho wa vijana mchaka mchaka. Kwa mengi zaidi, wasiliana na nasi kupitia barua pepe Kiswahili at dw.com au tuandikie ujumbe kwenye Twitter. Tafuta at dw underscore Kiswahili, au nitafute at Amani Brus. Kwa heri kwa sasamoo hene neulam