Ripoti ya utafiti inawekwa hadharani yenye sura ya mwanamke kiongozi ikilenga kutazama viwezeshi vinavyochochea mwanamke kuwa kiongozi inamtaja mwanaume katika nafasi zake kuwa ndiye wa kwanza kufanikisha uongozi wa mwanamke kuanzia ngazi ya familia, jamii, taasisi pamoja na siasa. Bi Caroline Israel ni mtafiti kutoka Taasisi ya Uongozi. Wale wanawake tuliowahoji wanasema baba walikuwa ni mchango mkubwa sana kufikia pale walipo. Kiwezeshi kingine ilikuwa ni wame au wenza wao, kwa sababu yeye ana kiasi kikubwa sana anachangia kufikia maamuzi yako na ndoto yako, sasa ile halisia. Kwa hiyo kuna sapoti, tunataka kujua ni sapoti gani hiyo ambao kila mwanamke alikuwa anasema ameipata kutoka kwao. Malengo ya Tanzania ni kufika hamsini kwa hamsini katika uwakilishi wa wanawake ndani ya bunge ifikapo elfu mbili na thelathini lakini uwakilishi wa wanawake katika bodi za sekta binafsi ni asilimia kumi na saba tu, huku wakurugenzi ni asilimia kumi na moja hii ni ishara kuwa usawa wa kijinsia katika uongozi bado unachechemea. Katika hili makamu wa Rais wa Tanzania, Samia Suluhu, anaiambia DW msimamo wa serikali yake. Lazima tushukuru kama Tanzania kwamba tumeelimisha vya kutosha na wanawake wanazitumia hizo fursa na wengi zaidi wanapanda juu, ingawa bado kuna changamoto. Tutakwenda sawa, tuna matamko ya kimataifa, ifikapo mwaka elfu mbili thelathini tuwe hamsini kwa hamsini, serikali yetu itafanya hivyo pia. Baadhi ya viongozi wanawake kutoka taasisi za binafsi na zile za umma wanadai kuwa mbali na kufanikiwa kuingia katika uongozi wanakutana na changamoto ambazo zinahitaji weledi mkubwa kuzitatua. Spika mstaafu Anne Makinda pamoja na Joyce Muhavile ni miongoni mwa viongozi katika spika waliojua sheria na kanuni za bunge. Mimi nilijua lakini waliandika nini waandishi habari? Hapo Ana anafanya nafurunda, sijui anafanyaje. Nikasema kama kufurunda bunge linakwenda basi, kufurunda kuzuri huko. Utasingizia lini? Nitaka nilipomkataa kanitenda, umekamatwa kwenye kosa unasingizia huko, lakini Udhaifu mwingine ni mwanamke akibanwa na amechemsha kweli, kulia. Lakini usilie ofisini, hakuna take kuhurumia hapa. Nani mjomba, nani baba, nani mama? Hakuna licha. Mkutano huo kuonesha taswira ya mwanamke kuweza kufikia mafanikio yake, hasa katika uongozi, lakini wanaume wanatafsiri kuwa hayo ni matokeo ya elimu ya masuala ya usawa wa kijinsia inayotolewa na serikali pamoja na wadau wanaomtetea mwanamke. Lakini swali linasalia, je, wanaume wengine wanatambua kama wanawezesha