Kanuni hiyo imetungwa chini ya kifungu cha 91, sheria ya afya ya jamii na mazingira namba kumi na moja ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili, ambapo chini ya kanuni hiyo yenye jadueli sita na kanuni ishirini na mbili, ni marufuku uvutaji wa sigara katika maeneo ya umma na maeneo ya huduma za afya, elimu, michezo, burudani na sehemu za kibiashara na kidini kama misikitini na makanisani. Sehemu nyingine zilizotajwa chini ya kanuni hiyo ni kwenye mikusanyiko ya watu kama mazikoni, harusini, kwenye vilabu vya usiku, kwenye mikusanyiko ya watu, maegesho ya magari, nyumba za umma na maofisini, ambapo kwa kuanzia Wizara ya Afya imeshatoa agizo kwa watendaji wake wote kuacha mara moja uvutaji wa sigara na tumbaku, maeneo ya kazi, na huku wizara nyingine zikitakiwa nazo kufuata agizo hilo. Akitoa uchambuzi wa kisheria wa kanuni hiyo, mwanasheria Ramadhan Omar Muhammad amesema lengo la kanuni hiyo sio tu kutoa adhabu na kupiga faini, bali ni kupunguza matumizi ya tumbaku kwa kuwa yana athari kubwa. Lengo si ni lengo watu kwamba tufike pale waache matumizi ya bidhaa za tumbaku na sigara. Kwa hivyo kuna makatazo mengi. Kwanza, hairuhusiwi kwa mtoto aliyekuwa chini ya umri wa miaka 18 kushiriki katika aina yote, mfano kutuma akakunulia bidhaa za tumbaku au sigara. Na vile vile hairuhusiwi kwa watu ambao watakuwa wamo katika vyombo vya habari kushabikia au kushajihisha au tunasema kufanya matangazo ambayo yatajishajihisha matumizi ya bidhaa za tumbaku au sigara. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, tumbaku ni miongoni mwa bidhaa zinazoongoza kusababisha vifo kwa watumiaji wake, ambapo zaidi ya watu milioni saba hufariki duniani kote kutokana na matumizi yake. Tumbaku ina aina nyingi ya sumu ikiwemo nikotini, ambayo inasababisha uraibu na husafirishwa kwa njia ya mzunguko wa damu na kuathiri sehemu mbalimbali mbali za mwili. Huyu hapa ni mkuu wa kitengo cha maradhi yasiyoambukiza wa hospitali kuu ya Mnazi Mmoja, Dkt Omar Mwalimu. Omar anaelezea umuhimu wa kupitishwa kwa kanuni hiyo. Tumeamua kupitisha kanuni hii kutokana na athari kubwa za kiafya ambazo tayari zipo katika jamii kutokana na matumizi ya tumbaku na bidhaa zote zinazohusiana na tumbaku kwa jumla wake, kwa sababu tumeona kwamba tumbaku kisayansi kabisa imethibitika kuhusishwa na maradhi tofauti. Salma Said, DW Zanzibar.