Kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, karibu katika wasaa wako huu wa vijana tugutuke. Na leo tupo katika mji wa kimataifa wa Arusha ambako tunakutana na vijana ambao ni watumiaji wa mitandao ya kijamii, na sasa tunazungumzia dhana maalum ambayo imejitokeza katika siku za hivi karibuni, ambayo inaitwa nyayo zako unazoacha katika mitandao ya kijamii. Nyayo hizi zina maana gani? zinakutengenezaje wewe kama kijana na pia katika maisha yako ya mbeleni, baada ya kutoka ujana ukaingia utu uzima, zinakuandamaje kwa, kwa heri na kwa shari? Na mbele yangu hapa nao vijana watano, naye Nailejileji, Caroline, Rebeka, George na Eli. Karibuni sana a, nianze na kwako Rebeka. Hebu tueleze dhana hii ya nyayo unazoacha mtandaoni ina maana gani? Nyayo ambazo mtu anaacha mtandaoni ni vile vitu unavyofanya kwenye mtandao. Huwa kila kitu unachokifanya kinaacha impact fulani, kina kitu ambacho kinaacha nyuma ambacho watu wengine wanaweza wakakifuata. Niseme ni kama ni kama vile CV yako inabaki nyuma, inaelezea umni mtu aina gani Mjomana, mtu anafanya vitu vingi gani. Ndio maana mtu akiwa anatumia kwa mfano YouTube, ana download nyimbo za gospel sana, akirudi pale unakuta kuna zingine zimekuwa recommended, recommended for, recommended for. hizo ni digital footprints, hizo ni alama zile unazoacha mtandaoni, kwamba kutokana kwa na tabia zako, mtandao umegundua kwamba wewe unapenda nyimbo za Rose Muhando ama wewe unapenda nyimbo za Justin Bieber. Kwa hiyo siku nyingine ukirudi mtandaoni zinakukumbusha kwamba kuna nyimbo mpya ya nani ya Justin Bieber imetoka. napokuwa nimefungwa mtandao, miaka mitano ijayo mbele nitapewa, nilikuwa uh, ninapenda kufanya kitu hiki, ina athari gani? labda eli, asante. Uh, athari ni kubwa, either nzuri au mbaya, chanya au hasi, kwa sababu siku hizi kuna kuna watu wengi wanaandika ona, kwenye mitandao ya kijamii, akiamka tu siku moja anasema leo, leo niko vibaya Eh, akiamka mwingine anasema anajipikia an, an, anajipikia selfie anasema niko hapa nakula, type MN ni shibe. Yaani, ana, anaandika tu chochote anachojisikia, lakini hajui taarifa hizo anazoandika zinaweza zikatumika dhidi yake. Kwenye mitandao huwa tunasema unachoandika sio mali yako tena, ni mali ya umma. Maana unachokiandika kinaweza kikatazamwa na mtu yeyote yule kwa nyakati tofauti tofauti. Sasa, kuna kipindi unaweza ukawa umesema sasa huyu mtu amekua ni ana akili timamu sasa. Lakini kile ulichokuwa unaandika kipindi cha nyuma wakati akili zako hazijapevuka, ulikuwa unaandika nini? Na hicho ndicho kinaweza kikakuandama baadaye. Wewe unataka kugombea kwa mfano nafasi, maana tunaamini sisi ni viongozi wajao. Lakini ukisema tu unagombea, watu watakutafuta kwenye mitandao ya kijamii. Ulikuwa unaandika nini? Alafu atutumia taarifa zako kukuhukumu kwamba huyu hatufai ama anatufaa. Kwa hiyo hizo ndizo athari, sehemu ya athari ambazo huwa zinatokea. Naam, na, na, na, na ile jeleje. Uh, kwako, nyayo unazoacha mitandaoni anavyozungumzia Eli, ni kama zinaweza zikawa ni jinamizi ambayo limekusimamia juu yako. Kuna mifano gani ambayo unaweza kuelezea katika maisha kuupa uhai huo ambao, hali ambayo anaizungumzia Eli? uh, naweza nikaelezea kwa kuweka picha au kwa mtu anavyoweka chochote tu anachojisikia. Mimi nimeshei kuweka ni maneno tu yameandika kwamba mwanamke ukitongozwa diary city sikujua kama mtu mwingine atafikiria tofauti, lakini nilishangaa, kakaangu akanipigia simu hmm. Unajua maana yake? Nikamwambia ah, ni maneno tu, nikaona ni kama kitu cha kawaida. Tukaniuliza ikawa babangu huwa yuko kwenye hu, WhatsApp naye akaniuliza hicho icho kitu hivi, ukiulizwa serikalini leo, unafikiri ni jambo zuri pale ndo nikarudi kwenye fikra zangu, nikasema kumbe hii kitu ni kitu kidogo kwangu tena cha kuchekesha, lakini imeenda mpaka kwa baba, kaka alafu mkubwa. Nikaona naomba nitoe, nikatoa, akaniambia basi umetoa, ila sio mimi nilioona. Baba sasa ndo anavyoniambia, sio mimi mwenyewe ndio nilioona, kuna wengine walioona. Kwa hiyo huo unaangalia unachokiweka, hiyo ni kidogo tu, lakini kuna wale na wengine wanafanya mengine zaidi. Naam, asante sana. Caroline Kandusi, alama ambazo unawacha mtandaoni una uzoefu nazo vipi katika mitandao ya kijamii? Ah, asante sana. Mimi kama kijana ni kweli nilianza kutumia mtandao kwa kipindi kiasi, ni muda mrefu. Na nakumbuka wakati naanza nilikuwa na zile zile story. Asante Mungu nimeamka salama. Hazikuwa na chochote labda tunaweza tukasema kikubwa. Lakini naweza nikasema nguvu ama matokeo chanya ya kuacha nyayo zangu mtandaoni ni pale ambako kuna siku niliamka kujisikia kusema matamanio yangu. Mimi ni mama, nilipata mtoto nikiwa na umri mdogo, nilipitia changamoto, lakini nikavuka. Kwa siku tu niliamka nikaandika kwamba natamani nipate fursa ya kufanya kazi na mtu au shirika ama taasisi kama volunteer wa kuongea na mabinti ambao wamepitia changamoto za mimba za utotoni, ili niweze kutumia stori yangu kuwatia nguvu ama wao kuwaongezea kujiona kwamba wanathamani na anaweza wakawa mtu yoyote, kama ambavyo mimi nime, nimeweza kufika hapa. Nakumbuka niliandika tu katika kukoment, alitokea mtu ambaye ana hiyo taasisi, ambaye mpaka sasa hivi tumekuwa marafiki, yuko Morogoro, na nimemsaidia tumeshare opportunities na ikawa nzuri, na zaidi, nimeanza kutumia mtandao wangu kama sehemu ya kufikiria kwamba ninavyoishigi kwenye maisha naamini kabisa kwamba hakuna kitu kinatokea bahati mbaya. Kwao kuna muda nakaa, navuta fikra, nawaza kitu fulani, naweka kwenye Facebook. George, kwako kwa sasa, hebu tupe yaliyomo ndani katika hiki ambacho kinaitwa kuweka alama mtandao kwa ujumla. Vipi unaweka rekodi ya mambo ambayo wewe kama mtembeleaji, wewe kama mtumiaji umekuwa ukiyatumia? Asante sana. Ukiongelea kuhusu alama za mitandaoni au nyayo zako mitandaoni, tunaweza tukasema tutafuta. Uh, tu watu wengi wanasema anaweza nikaposti nikifika miaka fulani ntafuta, lakini kuna hichi tunapongelea, hizi alama tunamaanisha kwa vile vitu havifutiki kwa sisi ambao tuko kwenye teknolojia tunaelewa kuwa chochote unachokipost, hata kama utaenda kwenye delete uta delete, ila mwisho wa siku kile kitu kinabaki. Kuna kitu tunakita archives. Chochote ambacho unakiweka kwenye mtandao, kuna makampuni na kuna mashirika na kuna mekanizmi. Mfano, kama mashirika kama Google yanachukua zile information zako, yanaenda kuweka kwenye maktaba. Hata kama ukifuta, manake kwenye maktaba yao zinabaki kwenye web tovuti. Kuna upande wa, wa mtumiaji na kuna upande ambao ni wa wale developers au watengenezaji watengenezaji wao hawafuti kitu. Hata kama kwenye upande wa utumiaji umefanyaje umefuta, kwa maana yake kwenye kwenye utumiaji wa kawaida unaweza kaona mimi nimefuta hichi, lakini kule kwenye upande wa wamiliki wao wanakuwa wamekitunza, kwa sababu wanaamini kuwa inawezekana kuna siku kabadilisha mawazo ukasema kile kitu nakitaka. Tuje sasa kwa kote na eli sasa tuseme nataka hata huyu mtengenezaji ambaye kachukua taarifa zangu za miaka 20 nyuma azifute taarifa zile ningefanyaje eli. Kuna tatizo moja linatukumba watumiaji wengi wa we mitandao, ni pale tunapofungua akaunti mpya. Kuna kitu anaita uh, terms, terms and condition, maelezo marefu sana. Sina hakika kama mmoja wetu hapa alisoma mwanzo mpaka nukta ya mwisho kwamba vile vigezo na masharti vya kufungua account vikoje. Kwa changamoto kubwa inaanzia hapo kwa sababu hatujui mamlaka yetu na nguvu zetu na mpaka wetu uko wapi na wale watengenezaji wana nguvu kiasi gani. Lakini pia uh, mtandao kama mtandao, maana kuna kitu kinaitwa internetarchive.org kuna tovuti inaitwa hivyo. Na wao uh, neno lao ama slogan wanasema the way back machine. Ukiingia, utafuta kitu chochote watakuletea kwa kadiri ya kumbukumbu -kumbu zao, kama wana, wanakumbukumbu wana ya hicho kitu miaka kumi nyuma. Mathalan, ukiingia tovuti ya bunge letu, lakini ukitaka kujua miaka mitano iliyopita tovuti ya bunge ilikuwa ikoje na nyaraka nyaraka gani zilikuwepo, utakuta tu watakuwekea zile nyaraka za nyuma. Hali kadhalika, tovuti mbalimbali mbali za taasisi za serikali, asasi za kiraia zote zimewekwa huko. Hata akaunti zetu binafsi pia za uh, mitandao ya kijamii pia zipo, kwa sababu wale wanaweka kila kitu Nam. Ukisikia jambo kama hili, kipi ambacho kinakujia kwenye nafsi yako? Unaogopa? Unaona kama vile sasa utoke kwenye mitandao ya kijamii? Hapana, sio kutoka, kwamba inatakiwa unavyoanza ujue kweli hiki kitu naingia, ina madhara yake, lakini ina faida zake, na mi nachotakiwa niwe na nizamu ya mimi mwenyewe, sio kwamba nafanya tu kwa sababu kuna kufanya ili mtu fulani aone. Hapana, unakuwa unafanya ukiwa na nidhamu mwenyewe. Unajua kila kitu ni nidhamu. Nidhamu yako ni kama ulivyo na nidhamu kwenye kazi yako. Ndam, wapenzi msikilizaji, nikushukuru sana kabisa. Niwashukuru waliozunguka meza ya vijana tugutuke hivi leo kutoka hapa Arusha: ni Eli George, Rebecca, Caroline na Naily geleje. Ah, mpenzi msikilizaji, kwa wasaa huu wa vijana tugutuke, nikushukuru sana kutoka parochia ndomba helfu. Kwaheri hadi mara nyingine.