Dolce Vele. Makala yetu leo, kama huna utajiri wa rasilimali usijaribu kusema kuwa huwezi ukamsaidia mti yeyote. Na kabla hujayakanusha madai yangu kwa kunipa sababu chungu zima za kuwa unahitaji pesa au utajiri wa mali ili kuwasaidia watu na kuyabadilisha maisha yao, Naomba kwanza uungane nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha makala yetu leo. Tuyaangazie maisha ya mzee mmoja ambaye kwa kipindi cha miaka 27 amekuwa akiwasaidia watoto wa shule za msingi mjini Kampala kuvuka barabara. Kazi hii anaifanya bila malipo yoyote. Naitwa Leila Ndinda. ikiwa wewe dereva uko kwenye mtaa wa Bugolobi, kilomita zipatao tano hivi kutoka mji mkuu wa Uganda, Kampala, ukiisikia filimbi hiyo, unajua unafaa kulisimamisha gari lako mara moja, ili uwape watoto wa shule nafasi ya kuvuka barabara. Filimbi hii inapulizwa na mzee mmoja aitwaye George William Waliko. Kwanza tupate kumjua mzee huyu. nizaliwa mwaka 49. Sasa nkaanza kusoma mwaka hamsini na nane, lakini pesa ilikuwa kidogo, namaliza kiasi ya p7 mwaka naumia, naumia, naumia, naumia, naumia, naumia. Alafu mi natoka, nazaliwa sehemu za Kanabrem boda Uganda Tanzania, mwaka 68 nkakuja Kampala, nkaanza kazi ya drive Kampala Masaka Mbalala, mb Mbale. Lakini kitu natoka huko nasema sababu hapa nakwenda kusaidia watoto. Natoka huko mnakwenda kwa Utoda, nakuja hapa wanaandika mimi, hapa naanza kusaidia watoto kutoka 86 mpaka leo, ukienda kwenye kituo cha magari cha Bugolobi na uwaambie watu kuwa unamtafuta mzee George William Aliko, hautompata. Hakuna mtu anayelijua jina hili. Watu hapa wanamtambua kupitia jina lake la kukebehi, mzee Chiviri. Chiviri ni neno la Kiganda linalomaanisha nywele nyingi. Alibandikwa jina hili miaka ya 80, kwa sababu alikuwa na nywele nyingi sana kichwani mwake. Eneo la Bugolovi ni hatari sana, kwa sababu madereva huendesha gari kwa kasi sana bila kuwajali watu wanaoivuka barabara hii. Ni kwa nini mzee Chiviri akaamua kuifanya kazi hii? Lakini Mungu, sijui alifanya kitu gani kwangu, lakini kitu anatoka huko, nasema sababu hapa anakwenda kusaidia watoto, awa ndio watabaki kwa dunia eh. Hiyo hiyo tu, hakuna mtu anaweza kusaidia watoto. Sasa mii kama naona mtoto anaumia, mimi na lo yangu nasikia vibaya ndani. Mzee, umeifanya kazi hii kwa kipindi cha miaka ishirini na saba, haijakuchokesha? Haijakuchokesha, lakini pesa hakuna. Hakuna pesa, nafanya kazi bule. Hata watoto yangu wengine hapa nasoma mimi, iko juu ya Mungu tu ah. Na wazazi ambao nawasaidia kuvukisha watoto wao wanakushukuru? Wanashukuru, lakini awezi wakampatia pesa. Wanakuja wanasema asenti, asenti sana, sana asenti sana, namna hivyo tu awezi wakampatia chochote, e, wanakuja wanamsalamia tu mzee, asante sana kusaidia. Urusi mwingine mwenye yuko na roho mizuri anampatia elfu moja ama anampatia elfu mbili ama elfu tano namna hivyo tu, naisi si udabuda mkula kila siku, sio hivyo. Mzee Chiviri ni baba ya watoto wanne mmoja wa watoto hawa aliweza kusoma na kumaliza masomo ya sekondari lakini wale wengine walimaliza masomo ya shule ya msingi tu. Mzee Chiviri anaishi kwenye mtaa wa Luzira. Kutoka Luzira kwenda Bugolobi anakofanyia kazi ni safari isiyozidi dakika kumi. Kila siku mzee huamka saa kumi na mbili za asubuhi na kupanda matatu kwenda kazini. Yeye huhakikisha kuwa yuko ofisini mwake ambayo ni kituo cha magari kabla ya saa kumi na mbili unusu ili kuwavukisha wanafunzi barabara ifikapo saa tatu. Baada ya kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wamevuka barabara, mzee Chiviri huenda kwenye hoteli moja iliyo karibu na anakofanya kazi na kupata kiamsha kinywa akiwasubiri watoto watakaotoka shuleni kuanzia saa sita, Chiviri huenda kujitafutia mkate kwa sababu kazi ya kuwavukisha watoto barabarani haimpi kipato chochote. Kampala, Kampala, Kampala. Kama unaenda kuja hapa, unaenda? Yeye hujiunga na makanga wengine kwenye kituo cha gari na kuanza kuwaita abiria na kuwaelekezea kwenye matatu kulingana na wanakokwenda. Baadhi ya madereva humpa kitu kidogo tu cha kujisaidia nacho Nilizungumza na dereva mmoja wa teksi kwenye kituo hiki cha magari cha Bogolovi. Alikuwa na lipi la kusema kuhusu mzee Chiviri? Na huyu mzee anapenda watoto sana, napenda sana kazi. Yake iko ngumu, si rahisi. Akuma naonanga na bea, nafanyanga kubishana nao wantu wa, wa matatu. Ao naona iko na kichwa kubwa. Iko mwingine anakuja pale, anasimama kwa zebra, si unaona kama ule. Sasa anasimama pale, nawanza kuweka wantu. Sasa watoto wakuwa anataka kurosi, awezi wakakurosi wanawezi wakawagonga iko gari zingine zinakuja hivyo hivyo haraka haraka ni mtu mzuri sana kwa watu mzee uchukue na shida unasema si dai hivyo anakusaidia ama anaongea na yeye anaongea nawe vizuri hakuna mwenye mtu anapigana na yeye hakuna mwenye mtu anaongea kwake vibaya hakuna hapa pahali yote bugolovi yote wanamjua hapa luzira yote hapa kwa tauni uko chulize kwa paka hiyo kwa matatu hizo wanakwambia huyo mzee mtu mzuri sana yachukue na kazi anakuita nakazianakuta kuja kwenda ufanye wiza kakuto wako chochote, anakupatia kazi, unafanya unapata pesa yako, we ndio kama ukitaka unamletea kitu kidogo, nampatia wewe, unaweza kuifanya kazi kama mzee chiviri akwa mimi a a hawezi, mi kafanyia bure namna hivyo, kama miaka ya mzee yenye amemaliza. Mmoja wa watoto ambaye amekuwa akisaidiwa na mzee chiviri alinikimbilia na kuikamata maikrofoni yangu na kuniambia kuwa yeye anampenda chiviri kwa sababu msaidia kuvuka barabara, I love chiviri. Mzee Chiviri humaliza kazi yake saa kumi na mbili baada ya watoto wote watu wa shule kuvuka barabara, kisha yeye huenda kujumuika na wazee wengine wa wa jivinjari kidogo, mfukoni mwake akiwa na mapeni yasiyozidi dola tano kila siku, akifika kwenye makao ya wazee wanakoufukuzia uzee kwa uzee kwa kunywa pombe na kukatika. Hivi ndivyo mambo huwa. Mzee Chiviri anaishi mjini Kampala na kitinda mimba wake, mkewe anaishi kijijini anakolima. Swali nililokuwa anajiuliza nilipomwona mzee akilewa ni kama hana mshahara na anabambanya bambanya tu ili kupata angalau pesa za kuitunza jamii yake, ni kwa nini atumie pesa kidogo anazozipata kunywa pombe ya kienyeji maarufu kama malwa? Melea ya elfu mbili siku hizi unakwenda hmm, na elfu yako mbili yetu ya kienyeji tunakaa tu, tunaangalia TV ama radio, tunasikia ah, ah. Alafu mpaka saa 4 ya usiku tunarudi nyumbani, kila mtu anakenda kulala, ndio hiyo tu. Mzee Chiviri alianza kufanya kazi ya kuavukisha watoto barabara miaka ishirini na saba iliyopita, sawa na kipindi ambacho Rais Yoweri Museveni amekuwa madarakani. Yeye ni shabiki mkubwa wa utawala wa Rais Yoweri Museveni, na leo ninapokutana naye, amevalia tishati ya manjano ya chama tawala cha NRM maarufu kama Movement. Na kabla sijamwaga, Mzee Chiviri ombi lake ni kwa Rais Museveni. Mi napenda Movement sasana, napenda mama yangu, roho yangu yote iko kwa Movement. Inawomba mzee asaidie mimi, anaweza kusaidia mimi ti, wacha nikununulie kagari sasa, hii ukwenda ufanye taksi. Mzee Chiviri anasema anajua huenda ombi lake lisije likamfikia rais wakati wowote wa hivi karibuni, lakini anachokijua ni kwamba maafisa wa almashauri ya jiji la Kampala watakuwa wanautembelea mtaa wa Bugolobi hivi karibuni, na atakachowaambia badili ya kusimama kwa barabara. Hakuna nini, uniform wananulia mimi, uniform wananulia na kofia, halafu mimi kamnatoka pale hile, nakuja kwa barabara, mtu anaona huo ni mchango wa mzee Chiviri kwenye juhudi zake za kuiboresha jamii kwa kudumisha usalama. Sasa utaweza kuniambia kweli kuwa unahitaji rasilimali ili kumsaidia mtu? Hadi wakati mwingine, naitwa Leila Ndinda.