Kufikia elfu mbili na thelathini vijana wa Afrika Mashariki watakuwa ni karibu asilimia 75. Ko hao ndio ambao wanatakiwa pia wajue dunia inaendaje, sera ziko kwa namna gani, zimetengenezwaje na wajue jamii tunazotetea basi ni zipi. Huyo ni Eli Chanse, afisa miradi kwenye taasisi zinazojihusisha na haki za kijamii za wavuna asali na wakusanya matunda zilizochukuliwa kwa miongoni mwa jamii za pembezoni nchini Tanzania. Kwake yeye na taasisi yake, mbali ya serikali na mamlaka nyingine, ni vijana ndio wanaopaswa kushirikishwa kwenye ulinzi wa jamii hizi na haki zao, na mitandao ya kijamii inahusika moja kwa moja na pakubwa kabisa katika kulifanikisha hilo, na ndiyo maana kwenye taasisi yake ni yeye aliyekabidhiwa jukumu la kuwafikia vijana kupitia mitandao hiyo. Mwenzake Gilbert Mkoka anajukumu kama hilo kupitia mradi aliouanzisha mwenyewe mtandaoni, akaupajia la oko kitaa, akihamasisha usafi kwenye mitaa anayoishi watu wa kawaida. Linapokuja suala la mlipuko wa kipindupindu, basi moja kati ya maeneo ambayo huwa yanaasirika zaidi kwa jili ya Daressalam, unakuta ni Buguruni, Manzese na Tandare. Hiyo kupitia Oko wa Kitaa tunafanya kampeni kupitia kupitiaw, na tuna Facebook. Mara nyingi kupitia Oko wa Kitaa huwa tuna, tuna posti vile vitu ambavyo huwa tunafanya. Wanachokifanya Eli na Gilbert ndicho pia anachokifanya na ilejile gtpap wa taasisi isiyo ya serikali inayojihusisha na haki za wachungaji hasa kutoka jamii yake ya Kimasai. Katika mambo anayokumbuka vyema kuwa mafanikio ya mizindoo ya kijamii kwa jamii hiyo ni kuwaokoa wasichana wanaotaka kuozeshwa waume wakiwa bado shuleni. Unajua, kwa sasa bado kuna watoto wanaozeshwa. Kwa hiyo, kwa kupitia hile mtu anaweza kawa yuko kijijini akasikia kuna mtoto amaliza la saba tuna tunapowasiliana na Emusoi, tunawasiliana na shule hizi za ambazo zinasaidia hizi jamii zetu. Yule mtoto tunamchukua, tunampeleka. Lakini tunapitia nini? Tunatumia Facebook, tunatumia WhatsApp, hizo vitu ndo tunavyovitumia. Si kwenye uhamasishaji tu wa masuala ya kijamii na haki za makundi maalum jini Arusha na maeneo ya kando kando, bali pia ni kwenye masuala ya elimu, ufundi na biashara, maeneo ambayo vijana wamejikita kusaka maisha na kuyainua maisha ya wenzi wao nako huko mitandao ya kijamii imetamalaki. Sasa biashara itangazwa kwenye mitandao hiyo ndiyo itukayo, na wajasiria mali vijana wameiona fursa hiyo. George Akilimali ni mmoja wao. Yeye ni mwanzilishi na mmiliki wa kampuni ya Smartco Social Enterprise inayojihusisha na upatikanaji rahisi wa huduma za teknolojia. Kuna kazi za aina nyingi na kuna biashara za aina mbalimbali, lakini kikubwa ambacho kinawafanya Watanzania wengi washindwa kufikia yale malengo Mojawapo ni gharama kubwa sana za kujitangaza, lakini kama unatumia mitandao ya kijamii ambayo bure kujitangaza, unaweza ukatumia kama njia moja nzuri ya kuweza kufikia wateja wengi na kufanya awareness ya kila ambacho anakifanya. Ithibati ya kauli ya George anayo Caroline Kandusi, mwenyewe akiwa mwezeshaji wa vijana na mwanzilishi wa taasisi ya Ubuntu Hub, kituo kinachojihusisha na kuwalea wajasiriamali wa chini kabisa jijini Arusha. Kwa sasa hivi kwa Tanzania kwa vijana, biashara yangu sio mpaka niwe na duka na fremu ndo niweze kuuza bidhaa yangu au niweze kutoa huduma fulani. Tumeona kwamba kuna kuibuka kwa biashara kubwa sana ambayo watu wanatumia mitandao. Lakini matumizi ya mitandao ya kijamii kama njia ya kujitangaza au kusaka fursa za maisha kwa vijana, ya changamoto zake, mojawapo ni mpaka mkubwa baina ya waliopo kwenye miji mikubwa kama Arusha na wale walio mbali kabisa na mijini, ingawa wote ni vijana wenye mahitaji yanayofanana. Jengine, kama anavyosema Rebeka Rakitimbo, mwasisi mwenza wa taasisi ya Tech Chick Tanzania inayojihusisha na kuwasaidia wanafunzi wa masomo ya sayansi, ni uelewa wa vijana wenyewe kwenye matumizi ya mitandao ya kijamii. Wanaweza kuwa wamejifunza darasani na wapi kuhusu umuhimu wa kutumia wa mitandao hii ya kijamii, lakini elimu ile inayohitajika ya kuonyesha kwa kwa kwamba kuna kitu zaidi ya kujionyesha tu kwenye mitandao ya kijamii, kuna kitu zaidi ya mimi tu kuwepo kwenye mtandao fulani wa kijamii, naweza nikaitumia hii kujenga maisha yangu, nafikiri hiyo elimu bado haijafikia. Ama pawe na changamoto hizi au nyinginezo, ukweli mmoja kwenye mitandao ya kijamii uko wazi, kwamba ni jini ambayo limeshatoka kwenye chupa na hakuna uwezekano tena wa kurudi. Nikiripoti kwa niaba ya Deutsche Welle, mimi ni Muhammad Khalif.