Katika hospitali nyingi nchini Kenya idadi ya wagonjwa wa kisukari imeongezeka, wengi wa wagonjwa hawa wakiuguza matatizo mengine ya kiafya yanayosababishwa na kisukari kama vile ugonjwa wa mishipa ya damu, vidonda vinavyochukua muda kupona, changamoto ya kuona, matatizo ya figo na hata ugonjwa wa moyo. Kaunti ya Nakuru ni moja ya kaunti tatu nchini Kenya, mwenyeji wa mojawapo wa vituo vya kisukari vya hali ya juu vinavyohudumia idadi kubwa ya wagonjwa wa kisukari. Kaunti nyingine ni Mombasa na Kakamega. Akizungumzia makali ya ugonjwa huu, Gladys Chesire, muuguzi katika kituo hiki mjini Nakuru, anasema takwimu zinaonyesha kwamba watu wengi wameathirika na ugonjwa huu na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka. Ugonjwa wa kisukari ambao ni mojawapo wa magonjwa yasiyoambukizwa ulimwenguni. Takwimu zinaeleza kuwa watu milioni 382 wanaugua ugonjwa huu ulimwenguni. Takriban watu milioni 5.1 walio na kati ya umri wa miaka 20 hadi 79 wamefariki kwa ugonjwa huu tangu mwaka 2013. Inakadiriwa kuwa watu milioni 592 no wataupata ugonjwa wa kisukari kufikia mwaka 2025. We'll have diabetes by the year 2035. Katika hospitali nyingi za vijijini watu wanaougua kisukari hupokea matibabu bila idadi yao kunakiliwa. Wagonjwa wengine nao hununua dawa katika maduka ya dawa wanapopata makali ya ugonjwa huo. Evelyn Koech, mtaalamu wa maswala ya lishe katika hospitali kuu ya kaunti ya Nakuru, anaeleza kwamba watu wengi huugua kwa muda mrefu bila kutambua kwamba wana kisukari wengi wao hukuja kama kuna wenye wanakuwa wamepunguza kilo mingi. Mwingine atakuambia mi hutoka nje kukojua mara mingi, lakini sikujua ni juu ni sukari. So kuna hizo malalamishi sana, sana sana, inakuanga kuchokachoka pia wakiwa na kiu. Ugonjwa wa kisukari unasababishwa na kiwango cha sukari kupanda wakati mgonjwa anapokosa homoni inayoitwa insulini. Hii humaanisha kiungo cha mwili cha kongosho kinashindwa kuzalisha insulini au viini vya mwili vinaikataa insulini. Katika kuudhibiti ugonjwa huu, watoto hudungwa sindano iliyo na homoni ya insulini, huku watu wazima wakitumia sindano pamoja na tembe. Awali, katika mkutano na washikadau katika sekta ya afya, msimamizi wa mpango wa udhibiti wa kisukari katika wizara ya afya nchini Kenya, Zakaria Ndegwa, alizungumzia mpango wa kuwapa watoto wanaougua wa kisukari vifaa na madawa ya ugonjwa huo bila malipo. Katika wizara ya afya tuko na program ambayo tunapatia watoto hawa watoto dawa za bila malipo, tunapatia kikomecha bila malipo, tunapatia hizo strips bila malipo, na watoto hao watakuwa registered na watakuwa wananunua ile dawa. Maadhimisho ya mwaka huu nchini Kenya yatahusisha matembezi mijini kuwahamasisha watu kuhusu ugonjwa wa kisukari pamoja na huduma ya kuwapima watu bila malipo. Wakio Mbogo, DW Nakuru.