Katika hatua ya kuwavutia waasi wa LRA kuondokana na mwenendo huo, mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Fatou Bensuda amefafanua kwamba kwa mujibu wa hati ya kuwakamata makamanda wa waasi hao wamebakisha tu kiongozi wao Joseph Konyi. Hii ina maana kwamba waasi wengine wa kundi hilo wasiwe na hofu kukamatwa, bali wajisalimishe. Fatou Ben Suda ametoa tamko hilo akilenga kukanusha uvumi unaosambazwa kule kaskazini mwa Uganda na pia miongoni mwa waasi wa LRA kwamba watateswa iwapo watajisalimisha. Amesema hayo kwenye taarifa iliyosambazwa kwenye wavuti wa mahakama hiyo. Uvumi huu si kweli, ni uongo mtupu kuelezea kwamba mahakama ya ICC hushiriki katika kuwatesa au kuwaua watu. Sheria zetu zinazingatia kuheshimiwa kwa haki za yeyote ipasavyo. Mwendesha mashtaka huyo ametoa mfano wa kamanda wa waasi Dominic Ongwen aliyefikishwa mbele ya mahakama hiyo mwaka jana kusisitiza kwamba haki zake za, za kibinadamu zinaheshimiwa. Aidha, amechukua fursa hiyo kuelezea kuhusu mchakato wa kuendesha kesi dhidi ya Dominic Ongwen baada ya bwana huyo kuthibitishwa kufunguliwa mashtaka sabini. Kwa mara nyingine amemshauri Joseph Konyi kujisalimisha. Nachukua nafasi hii kumshauri Konyi kujisalimisha ili atendewe haki, lakini ofisi yangu itaendelea kuchangia juhudi za kumtia mbaroni. Mwakilishi wa ICC nchini Kenya na Uganda, Maria Kamara, amefafanua kuwa baada ya mashtaka hayo kuthibitishwa, Dominic Ongwen sasa si mshukiwa, bali ni mshtakiwa na hatua itakayofuata ni kuteuliwa kwa jopo la majaji kusikiliza kesi hiyo katika mazingira ya haki na huru. Hii hapa kauli yake: Suspects are treated with the highest human dignity. Washukiwa huheshimiwa kwa kiwango cha juu cha ubinadamu kimataifa, na ndiyo maana hata wana uhuru wa kuwakilishwa na wakili wampendaye. Siku ya Jumatano, mawakili wa Ongwen waliwasilisha hoja za kupinga vipengele vitano katika mashtaka hayo, mkiwemo hatua ya majaji kuruhusu nyaraka ambazo hazijafasiliwa kufasili ndoa za sharuti kuwa mojawapo ya uhalifu uliotendwa na mteja wao, pamoja na kutozingatia umri wake alipojiunga na kundi hilo la waasi lakini ukumbuke kwamba mahakama hiyo imezingatia vitendo vya Ongwen alipokuwa mtu mzima baada ya kutimiza miaka kumi na minane. Jumla ya mashahidi 123 pamoja na waathirika elfu mbili na ishirini na sita watashiriki katika kesi hiyo wakati itakapoanza kule The Hague. Lubega Emmanuel, DW Kampala.