Kwa mara nyingine, msikilizaji, tunakutana katika makala ya afya yako, ambapo leo tunaangazia tatizo la mtoto wa jicho na athari zake kwa mgonjwa. Je, mtoto wa jicho ni nini? Ni ukungu kwenye lensi ya jicho. Lakini matibabu yake ni yapi? Dawa pekee ni kufanyiwa pasuaji. Hayo ni kwa mukhtasari tu, kwa undani zaidi ungana nami Hawa Bihoga katika makala ya afya yako kutoka nchini Tanzania. Karibu why, why, why. Watu zaidi ya milioni 40 wamekumbwa na tatizo la upofu ambao husababishwa na vyanzo mbalimbali mbali ikiwemo tatizo la mtoto wa jicho. Hapa Tanzania napo tatizo hilo lipo ingawaji wataalamu mbalimbali wamekuwa wakifanya jitihada kuhakikisha tatizo hilo linatoweka ikiwemo utolewaji wa elimu juu ya afya ya macho. Mbali na elimu hiyo ambayo imekuwa ikitolewa mara kwa mara kwa mtu mmoja mmoja pamoja na jumuiya, lakini bado tatizo hili limekuwa likitokea kwa watu kutokana na matatizo mbalimbali. Daktari Vincent Mhoro ni bingwa wa afya ya macho kutoka hospitali ya CCBRT nchini Tanzania. Mtoto wa jicho tafsiri yake kwa hiyo ni ukungu kwenye lensi ya jicho. Lensi yako ikiwa na ukungu, wewe unakuwa una mtoto wa jicho. Katika kutambua tatizo hilo la mtoto wa jicho kitaalamu, katalakti, huwa kuna kuwa na mduara ambao hufanana sana na gamba la samaki ama mduara ambao huwa na rangi angavu ama isiyo ya kawaida katika umbo la ndani la jicho. Kama Daktari Vincent Mhoro anavyoelezea, lensi, haina rangi yani tunaita colorless kama vile maji e, utayaona blue yakikutana na kitu background ambayo ni blue. Kwa hiyo lensi yenyewe haina rangi, ni kama kioo cha saa. Kwa hiyo kukiwa na kitu chenye rangi kwenye, kwenye ile lensi, ile rangi inajitokeza. Kwa hiyo utakuta mtoto wa jicho kwa sababu anaonekana kwenye kupitia ule mduara mdogo pupil an, mtu anaonekana ana mduara mweupe. Kwa hiyo ule mduara mweupe ndio lens yenye ambayo imeota ukungu unajionyesha kwa weupe kitaalam. Tatizo hili la mtoto wa jicho limegawanyika katika makundi zaidi ya mawili. Aina ya kwanza ni mtoto wa jicho ambao mtoto anazaliwa akiwa tayari anakuwa na tatizo la mtoto wa jicho ama muda mfupi tu baada ya kuzaliwa, kitaalam likiitwa congenito, kama Daktari Mhoro anavyobainisha, huku akielezea zaidi aina nyingine ya mtoto wa jicho ambao mtu anaweza kupata kulingana na sababu za kibaolojia na kimazingira. Cha pili ni utu uzima, uzee yaani unapofikia umri kama wangu miaka arobaini na tano, hamsini na kuendelea wakati wowote unaweza kupata mtoto wa jicho. Huo tunaita ni mabadiliko katika mwili wa binadamu katika ku, kuzeeka kama vile unavyoota mvi na kadhalika. Alafu sababu nyingine ni muhimu pia ni kuumia. Unaweza ukapigwa ngumi leo, lakini ukaendelea maumivu yakaisha, baada ya, ya siku utaona kitu kinaanza kutengenezeka cheupe kutokana na, na ile, ile ngumi au kule kuumia ulikoumia. Kwa hiyo nimetoa ngumi kama mfano, lakini kuna kuumia kwa namna nyingi kwenye jicho ambako unaweza kupelekea baadaye ukaota mtoto wa jicho. Ismail ni mkazi wa jiji la Dar es Salaam, yeye ana tatizo la mtoto wa jicho alilipata akiwa katika mazingira ya kikazi. niliingiliwa na vumbi ya simenti, nilikuwa naunganisha paipu za gari za kutoka kwenye hosi kwenda kwenye tela. Wakati wa kuunganisha zikawa zime zimemwaga upepo ule upepo ulipopuliza pale palikuwa na vumbi la simenti lile vumbi la simenti likaniingia kwenye macho ndani ya kama miezi miwili hivi. Ilipofika mwezi wa nne tatizo langu likawa kubwa. Ismail anaendelea kubainisha kuwa kutokana na kupata kidonda katika jicho lake, kidonda ambacho kiliweza kusababisha yeye kupata mtoto wa jicho, ambaye ameendelea kupata matibabu mepesi kutoka kwa wataalamu wa afya ya macho. Waliendelea kunitibu kwa kipindi chote hicho mpaka mwezi wa saba nikarudi tena hospitali, wakaniambia inabidi nifanyie operation kwa ajili ya kutoa mtoto wa jicho, nina mtoto wa jicho ndani kwenye jicho la upande wa kushoto. Kwa upande wa mzee huyu kutoka Zanzibar, yeye anasema kuwa kutokana na umri wake kuwa mkubwa, alianza kupata muwasho kwenye macho yake. Nilihisi macho kama yana michanga michanga na kuwashawasha, nikaenda hospitali ya Mnazi Moja nikaambiwa macho yana mtoto, yana mtoto. Yote mawili lakini watoto wachanga bado, kwa hivyo usubiri mpaka wapee ili ufanyiwe operation. Kwa hivyo nikasubiri kwa muda mkubwa sana, kila nikienda naambiwa bado hawajapea. Baadhi ya maradhi yamekuwa ni chanzo kikubwa katika kusababisha tatizo la mtoto wa jicho ama katalakti kitaalam. Maradhi hayo ni kama vile kisukari, presha ya macho, lakini pia mtindo mbaya wa maisha ambao umekuwa adui nambari moja kwa afya ya mwanadamu. Lakini je, matibabu hasa ya kumtoa mgonjwa kwenye tatizo la mtoto wa jicho kwa mgonjwa ni yapi? Daktari Vincent kutoka hospitali ya CCBRT anabainisha kwa undani zaidi. Dawa pekee ni kufanyiwa paswaji, unalenga kwenda kusafisha ule ukungu na uchafu, labda niite mle ndani, kwa hiyo lensi inakuwa tena clear, yaani mwanga unaweza kupita, lakini huyo mtu lazima awekewe artificial lens. Kwa sababu ni lensi imeota ukungu, kwa hiyo unaisafisha kwa kutoa sehemu za ile lens, kwa hiyo lensi itakayobaki haina ukamilifu wa nguvu yake kama asili, kwa hiyo unaweka lensi nyingine ya ya ziada artificial lens, ili kusudi angalau kufidia uwezo wake wa kuona, hivi mtu aweze kuona vizuri baadaye. Matibabu haya ya upasuaji ya upasuaji yamegubikwa na dhana mbalimbali mbali ndani ya jamii kuwa endapo mgonjwa atafanyiwa matibabu ya upasuaji anaweza kutoona kabisa katika maisha yake yaliyosalia, ama tatizo hilo kurejea tena mara baada ya kipindi kadhaa cha upasuaji kupita. Kwa maana nyepesi, tatizo hilo halitibiki moja kwa moja kama wengi wanavyodai ndani ya jamii zao. Tatizo la mtoto wa jicho linapomfika mgonjwa, mara nyingi huwa linaambatana na tatizo la kisaikolojia ambapo mgonjwa huanza kujitenga na jamii yake kwa kujiona ana tofauti katika umbo la macho yake. Hili linathibitishwa na Bi Edita kutoka Dar es Salaam. Kwani changu mimi kumiwani sipendi kwa ujumla yake, lakini baada ya kupatiwa na kutokewa na hiyo tatizo ilibidi niwe na vava kwa sababu nilikuwa napata shida kwenye jua. Ni, nikipigwa na upepo nilikuwa napata shida kwa sababu ukiingia mchanga ndo ile hali ndio inazidi kusumbua. Yaani, nilikuwa najisikia vibaya, kwa nini jicho langu liwe hivi wakati umri wangu bado? Kwa sababu tangu tunakuwa tunaona wazee ndio wanaopata shida ya macho, lakini sasa hivi hakuna cha mzee wala mtu, hata mtoto anaweza aliwalewa anaweza akawa na tatizo la macho. Kwa hiyo kinachotakiwa ni kuwahi kwenda hospitali. Mzee Kaisi Kasumani Jaka, kutoka mkoa ni Mtwara, katika wilaya ya Newala, yeye aliwahi kupata tatizo la mtoto wa jicho na kupatiwa matibabu ya upasuaji na sasa anaendelea vema. Baada ya matibabu na anaweza kustahamili kutembea hata sehemu yenye mwanga hafifu. Naona hali nzuri kidogo, bado jicho moja ili tu zito, alioni vizuri, lakini hili moja ili naona kweli vizuri. Sikuwa nilitegelezwa tu nikaambia, haya, rudi nyumbani kwanza, mpaka tena ngapi uje tena. Lakini mbali na yote hayo, ipo kinga ya kudhibiti kukumbwa na tatizo la mtoto wa jicho kwenye jamii, kwa kuzingatia mtindo bora wa maisha ya kila siku, kama wataalamu wa afya wanavyoelekeza. Kwa mfano ile mtoto wa jicho wa kuzaliwa nao, huwa tunafundisha kina mama kwamba ukimwona mtoto wako ana kitu cheupe kwenye jicho, mara moja mpeleke kwa madaktari wa macho, kwa sababu kama kweli itathibitika ni mtoto wa jicho, yule mtoto anaye e, inatakiwa afanyiwe operation mapema kabla ya miaka sita saba. Kwa nini? Akivuka miaka sita lile jicho linakuwa halijapata mazoezi ya kuona, kwa hiyo baadaye linakuwa ni jicho dhaifu, halitaona. Kwa hiyo mama amlete kwa madaktari wa, wa, wa, wa macho mapema, ili kusudi mipango ya kumfanyia operation ifanyike mapema, ili kusudi jicho lipate mazoezi ya kuona mapema, na kwa hiyo mtoto hatimaye asiwe kipofu. Umri huwezi kuuzuia, ni umri umekuja, wakati umefika basi. Ila tu mtu anashauriwa akiona ana wasiwasi, jicho lake halioni vizuri, jibu pekee ni kwenda kwa wataalamu wa macho. Watamthibitishia kwa nini haoni vizuri, je, ni mtoto wa jicho, ni presha ya macho, ili kusudi baadaye apate matibabu anayostahili. Huyo ni Daktari Vincent Mhoro, mtaalamu bingwa wa afya ya macho kutoka hospitali ya CCBRT iliyopo jijini Dar es Salaam ambaye anatufikisha ukingoni mwa makala ya afya yako iliyoangazia tatizo la mtoto wa jicho na athari zake kwa mgonjwa. Kwa niaba wote waliofanikisha makala hii, mimi ni Hawa Bihoga kutoka nchini Tanzania. Uwe na wakati mwema.