Doche vele. Sema Uvume. Mpenzi msikilizaji wa DW karibu katika Sema Uvume. Hiki ni kipindi kipya kabisa ambacho kila wiki kitakuwa kinakuletea habari kutoka ulimwengu wa mtandao. Tutakufahamisha yaliyojiri Facebook, Twitter, Instagram na pia YouTube na vilevile, vile utapata kusikia mengi kuhusu huduma mbalimbali za simu za kisasa yaani, app mimi ni Elizabeth Shaw, nasema karibu sana. Katika kipindi cha leo basi nitakupeleka nchini Kenya, ambapo vijana wengi wameanza kubobea katika utengenezaji wa programu za teknolojia ya mawasiliano. Mmoja wao ni Cliff Moturi ambaye ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Egerton mjini Nakuru. Ingawa Cliff bado ni mwanafunzi, ameanzisha kampuni inayoitwa Chuders Loft. Ni kampuni ambayo inatengeneza programu za simu na tovuti za mtandao wa internet. Programu ya kwanza kabisa aliyoitengeneza inaitwa Stash na hapa anaelezea mambo yalivyoanza. Stash, tulipokuwa tukitengeneza, nilikuwa namfikiria uh, baba yangu, kwa sababu alikuwa ananipigia simu kile wakati kuniambia kwamba, ah, ni namba gani inatumika kuweka, namba gani inatumika kulipa zuku. Ah, so nikaona ya kwamba afadhali nitengeneze kitu ambayo itaweza kumsaidia na kwa kwa kwa hali hiyo, inaweza kusaidia watu wake kijumla. Nimezungumza na baadhi ya watumiaji wa app ya Stash na wamenieleza namna wanavyofaidika na bidii na ubunifu wa kijana Cliff. Mmoja wao ni Jesse na amekiri kwamba tangu walipoanza kutumia app hiyo matumizi yake ya simu yamekuwa rahisi zaidi. Stashi ama tete app ni software fulani ambayo, wakati natumia, ina ina- inatambua ina ni ni ni simuka gani unatumia, alafu nayo inakupa ina zile zile short codes zao. Kama unataka kuchukua kuangalia balance airtime, kama unataka kutuma, anataka kama unataka kufanya nini, yani inarahisisha kazi sana. Mimi imenisaidia sana, kwa sababu siku hizi mambo ya kusave manamba, ati account unataka kusave, ati please call me, unauliza mtu Limo pia ni mteja wa kampuni ya Childers Loft iliyoanzishwa na Cliff. Yeye ni mwanafunzi wa chuo kikuu na pia ni mwandishi. Yeye na marafiki zake walipotaka kuchapisha kazi zao mtandaoni walikwenda kwa Cliff ili awatengenezee tovuti. Niliongea na na Cliff, na akaniambia, uh, naweza nisaidia na ili nikatokea vizuri sana uh, nimefurahi sana na kazi yao website inakaa nzuri sana na nafurahia kuitumia, inavutia sana, anifurahisha. Msikilizaji, Cliff Moturi hajaishia kwenye utengenezaji wa app na tovuti tu. Ameanzisha pia kampeni inayofahamika kama Toboa. Lengo la kampeni hiyo ni kuangazia dhuluma za kijinsia katika jamii. Kampeni hiyo inapatikana kupitia mtandao wa internet, kupitia programu ya simu na vilevile vile kupitia ujumbe mfupi wa simu ya mkononi. Siku za zilizopita ilikuwa dhuluma dhidi ya uh, uh, wanawake, lakini siku hizi tuona kwamba wanaume pia wanaweza kudhulumiwa. Hivyo basi, uh, tuliweza kuketi chini tukasema ya kwamba tutengeneze system ambayo inaweza kusaidia wale watu ambao wamekuwa uh, wameweza kuathiriwa na, na jambo hili. Hivyo basi, we are in the process, tuko njiani, tunatengeneza web application. Hiyo ni system ya ya mtandao na pia application ya simu na pia SMS ambayo tunafanya kazi na NGOs hapa hapa nchini ambazo wanaweza kufanya kazi hii ili tuweze kuwaunganisha watu ambao wameathirika na wale professionals ambao wanaweza kuwasaidia kupata msaada ambao unafaa. Lengo kuu la Cliff la kutengeneza program na huduma nyinginezo anazozibuni ni kurahisisha maisha ya watu katika jamii. Msikilizaji, unafahamu kwamba vijana wengi wa Afrika Mashariki wanatamani kubobea katika teknolojia ya mawasiliano na baadaye labda kuwa Bill Gates ama Mark Zuckerberg wa Kiafrika, lakini safari ni ndefu na ina vikwazo vingi. Mojawapo ni ukosefu wa fedha au mtaji wa kuendeleza miradi iliyoanzishwa. Mbali na hayo inakuwa vigumu kwa vijana katika fani hii kupata kandarasi kutoka kwa mashirika na hata watu binafsi, kwa sababu wanachukuliwa kuwa watu wasio na uzoefu na hivyo basi wanaonekana hawajakomaa katika nyanja wanazojitosa. Cliff yeye analizungumziaje swala hilo? Um, changamoto tunazo. Uh, saa ukiangalia kwamba kampuni yetu imetengenezwa na vijana pekee, unajua yani hatuna historia yoyote sisi, ni watu ambao tumemaliza chuo kikuu uh, hivi tu hivi tu majuzi. Kwa hivyo tunapoenda pale, client anapokuangalia hivyo na kwamba wewe tu ni kijana, na anafikiria kwamba huwezi fanya kazi nzuri, lakini tunaweza kusema ya kwamba so, imekuwa wakati mwingine ni vigumu kupata wateja sawa, wale ambao hawana imani katika vijana. Na pia tumeweza kupata changamoto wasawa katika uh, serikali asa ukikuja kwa mambo ya registration, napatia kwamba kuna watu ambao wa wanaweza kutaka mwape, um, uh, ya march wanaita ya march yani hongo papa na pale limweze kusajiliwa. Fedha zimekuwa changamoto, lakini tunashukuru Mungu kwa sababu tumekuwa tukipata kandarasi kutoka watu mbalimbali mbali. Licha ya changamoto hizi zote, Cliff Moturi ameweza kuiendeleza kampuni yake ya Childers loft na anamtazamo kwamba siku za usoni kampuni yake itakuwa imepanuka na kuwa na matawi katika nchi nyingi za Kiafrika. Kuna tumekuwa tukitengeneza website, alafu unapata kwa ya kwamba watu wanaenda wanaona pale inawapendeza, kisha aliwatengenezea alafu tunaweza kupata wateja pia, tunaweza kufanya vitu kama graphic design. kuna wale watu ambao wanaweza kufanya events, so wanahitaji vitu kama posters, wanahitaji flyers tickets, so tunatengeneza hizo vitu vyote, alafu hizo pesa ambazo tunapata tunatumia kujiendeleza kama kampuni. Anawahimiza vijana wote wajiamini na kuwa na bidii ili kujiendeleza katika jamii. Na msikilizaji, baada ya kusikia kuhusu kijana huyo kutoka Kenya, tuangalie pia yaliyojiri nchini Tanzania. Nchi hiyo ilikuwa na uchaguzi mkuu siku ya Jumapili, na kwa mara ya kwanza mitandao ya kijamii hasa WhatsApp imechukua nafasi ya muhimu kabisa katika kusambaza taarifa za uchaguzi, na wakati mwingine pia kusambaza uzushi na habari za kupaka matope vyama ama wagombea fulani basi nimewauliza wasikilizaji wetu wanasemaje kuhusu matumizi ya mtandao wakati wa kampeni, na haya ni baadhi ya maoni niliyoyapata kupitia Facebook. Yitzak Luka anasema kuna aina mbili za matumizi ya mtandao. Moja inasaidia kuwafikishia watu habari na matukio yanayoendelea kwa haraka, lakini pia ubaya wake ni pale watu wachache wanapoamua kutoa habari za uongo, matusi, na kuwachafua wagombea na wanachama wa vyama vingine. Watu wanatakiwa kubadilika na kutambua uchaguzi ni kila baada ya miaka mitano tu. Heshima ndiyo jambo la msingi, anasema Yitzak Luka. Nimepata ujumbe mwingine kutoka kwa Amani Twalibu wa Dar es Salaam. Yeye anasema mimi nadhani mitandao inatusaidia sana kufahamu mambo mbalimbali, hususan maswala yanayozungumzwa kwenye mikutano ya kampeni, kwani watu wengine hawana muda wa kuhudhuria mikutano hiyo, kwa hiyo wanapata habari kupitia mtandao. Na mwisho ni kusomea ujumbe kutoka Pius Dankala kutoka Dodoma. Yeye anasema kuna upotoshaji mkubwa sana, ni watu wachache sana wanaozingatia sheria ya mtandao. Msikilizaji, utakumbuka kuwa hivi karibuni Tanzania ilipitisha sheria inayokataza taarifa za uongo ama za uchochezi kusambazwa kupitia WhatsApp na huduma nyingine. Na hayo ni baadhi tu ya maoni. Kama na wewe una la kusema, unaweza kutuandikia. na kwa maneno hayo, msikilizaji, Sema Uvume ndiyo inafikia mwisho kwa leo. Nitapenda sana kusikia kutoka kwako. Unaweza kuwasiliana nami kwa njia unayopenda mwenyewe. Kama we ni mtumiaji wa Facebook na Twitter, tafuta DW Kiswahili. Unaweza pia kuandika barua pepe Kiswahili at dwcom. Kipindi cha leo kilitayarishwa na Jonathan Masongo pamoja nami Elizabeth Shaw. Nitafute kupitia Twitter, utanipata kwa jina la at lizshaw. Hadi wakati mwingine, mimi sina la ziada. Kwa heri na usikivu mwema wa vipindi vinavyofuata. <muchilis>