Makaratasi hayo ya kupigia kura yaliwasili jana jioni kutokea Dubai kwa ndege ya kampuni ya Saudia. Maafisa wa ngazi ya juu wa tume ya uchaguzi na mipaka ABC walifika kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kupokea mzigo huo muhimu. Duru zinaeleza kuwa makaratasi yaliyowasili na kupigia kura nyadhifa za gavana, seneta na mawakilishi wa wanawake, kwa mujibu wa meneja wa mawasiliano wa tume ya uchaguzi ya ABC Andrew Limo, yaliyosalia ni ya mbunge na mwakilishi wa wodi ambayo atawasili kabla wiki jayo. Makaratasi hayo yako chini ya ulinzi mkali wa mubuhari. Makaratasi haya yaliyo chini ya ulinzi mkali kwenye mabuhari ya tume ya IBC yanasubiri kukaguliwa na kisha kusafirishwa hadi mikoani kabla siku yenyewe ya uchaguzi. Makaratasi haya kupigia kura yalianza kuchapishwa tarehe 25 mwezi uliopita wa Juni. Yote haya yakiendelea, tume ya uchaguzi ya IBC inakabiliana na shinikizo jipya la kuitaka kufanyia majaribio mitambo yake ya kupigia kura kama njia ya kuitathmini. IBC inashikilia kuwa kila kitu kiko shwari na ni vigumu kuutia mfumo hila yoyote. Margaret Mwachanya ni kamishna wa tume ya uchaguzi ya IBC na anafafanua. hii mashine tutakayotumia kuhakikisha mtu kwamba ni yeye akitumia vidole vyake hii pia inatuandikia ni watu wangapi wamepiga kura. Kila ukija tu kieka kidole chako inaendelea kujumlisha, na kila baada ya masaa manne hii mashini inatutumia ujumbe kwetu sisi hapa Nairobi. Maboksi yatawekwa kwa nyumba zetu wenyewe IEBC, hatupelekee mtu yoyote atuwekee karatasi zetu. Kiwa na tashishi yoyote katika polling station yoyote, hiyo polling station hatuijumlishi katika tallying center wakati wa huo mahakama ya rufaa inasubiriwa kuamuru mkondo wa kufuata baada ya utata kuzuka kuhusu kampuni ya kuchapisha makaratasi ya kupigia kura ya nafasi ya rais. Ifahamike kuwa kulingana na ratiba ya tume ya uchaguzi, makaratasi ya kupigia kura ya nafasi ya rais yalipaswa kuanza kuchapishwa hapo jana Jumanne ya tarehe 18, mwezi huu. Kesi hii iliwasilishwa mahakamani siku chache zilizopita na wanasiasa wa upinzani wa muungano wa NASA na tume ya uchaguzi kulazimika kukata rufaa. Abdulatif Shaban ni mwanachama wa taasisi ya ELOG ya waangalizi wa ndani wa uchaguzi nchini Kenya na anaweka bayana hali halisi. Tutakuwa na watu alfu nane, katika vituo alfu nane ambavyo tunaamini zina interest kubwa. Kuna kwingine hakuna fujo. Yaani tumepewa yani, yani kitambulisho maalum kuonyesha kwamba tuna haki ya kuingia hapo mahala. Sisi ni kuangalia haki inatendeka na hakuna udanganyifu. Hiyo ndio kazi yetu, na wao wanajua, si tuko pale Takwimu za IBC zinaweka bayana kuwa jumla ya wagombea elfu kumi na nne mia tano hamsini na mbili wanawania nafasi katika uchaguzi mkuu wa mwezi ujao wa Agosti. Ili kufanikisha uchaguzi, makaratasi ya kupigia kura yasiopungua milioni mia moja ishirini yanatazamiwa kuchapishwa kabla ya Agosti. Kutoka Nairobi, mimi ni Thelma Mwazaya.