Siku mbili kabla ya kufanyika mkutano wa kilele wa marais na wakuu wa serikali za Umoja wa Afrika, Rwanda imeonyesha msimamo wake kuhusu kumkamata au kutomkamata rais wa Sudani, Omar el Bashir, ambaye ni miongoni mwa marais watakaohudhuria kikao cha Kigali. Siku mbili zilizopita, mahakama ya ICC iliitaka Rwanda kumkamata Rais Bashir pindi atakaposhuka mjini Kigali, lakini akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda, Mushikiwabo ametaja sababu ya Rwanda kujizuia kumkamata rais huyo. Rais Bashir ni kiongozi wa nchi ya Kiafrika aliyealikwa rasmi kwenye mkutano huu muhimu. Hilo ni mosi, lakini pili, sisi kama wenyeji, tutapokea mtu yeyote aliyealikwa na Umoja wa Afrika. Lakini zaidi ya yote, Rwanda si mwanachama wa mahakama ya ICC na wala hatukuweka sahihi kwenye mkataba wa Roma, na kwa hivyo hatuna mamlaka ya kumkamata mtu yeyote na hata ombi la ICC siku mbili zilizopita, sisi tulilichukulia kama upotoshaji na hatukulijali as a, as a waziri kind of mshichi wavo amekwenda mbali na kusema kwamba kujiondoa kwa mataifa ya Kiafrika kwenye mahakama ya ICC ni moja ya ajenda muhimu inayojadiliwa mjini Kigali, na huenda uamuzi huo ukachukuliwa kwenye kikao cha kilele cha marais wa Kiafrika. Is part of the discussion, uh, here, uh, from yesterday. ICC inaendelea kujadiliwa tangu siku mbili zilizopita na pia itakuwa sehemu ya ajenda za kikao cha maraisi. Tayari kuna tume iliyoundwa na maraisi kutathmini uhusiano wa ICC na nchi za Kiafrika na sababu ya haya yote ni kutokana na ukweli kwamba nchi nyingi za Kiafrika zinaamini mahakama hii inatumiwa kwa maslahi ya kisiasa. Mpaka sasa, kati ya nchi 54 za Kiafrika ni nchi 34 zenye wanachama wa mahakama hiyo, huku nchi nyingine 20 zikishindwa kutambua uharali wake. Vilevile, wiki hii inatazamiwa kutangazwa pasipoti moja ya kusafiria kwa Waafrika, suala ambalo pia limeibuka kwenye mazungumzo hayo na waandishi wa habari. Hata hivyo, swala wa usalamu mdogo unaweza kujitokeza kufuatia kutembea bila vizuizi limejitokeza pia, na waziri akasema No, hakuna suala la kuhatarisha usalama kutokana na watu kutembea. Usalama ndiyo kipaumbele cha kwanza cha kila nchi. Natambua kwamba baadhi ya mataifa yetu ya Afrika Mashariki tayari yamekwisha weka mtandao wa pamoja wa ushirikiano kiusalama, kwa hivyo hakuna wasiwasi, kwa sababu usalama ni kitu cha kwanza kwa kila nchi. Inatazamiwa kwamba kwenye kikao hiki pia Umoja wa Afrika utamchagua mkuu mpya wa kamisheni yake atakayechukua nafasi ya Bi Nkosazana Dlamini Zuma.