Deutsche Welle. Kinaga Ubaga. Hujambo msikilizaji na karibu katika kipindi kingine cha Kinaga Ubaga. Mitandao ya kijamii imeendelea kutumiwa vibaya kama vyombo vya kuchochea itikadi kali na usajili wa wanamgambo wenye misimamo mikali ya kidini. Serikali katika maeneo yote ya dunia zinakabiliwa na changamoto kubwa ya vipi kukabili hali hii tete. Katika kipindi chetu cha Kinaga Ubaga hii leo basi, tunaangalia mitandao ya kijamii usalama wake na uhalifu ambao unafanywa humo. Pamoja nami katika Kinaga Ubaga leo ni Bakari Machumu, mhariri mtendaji mkuu wa kampuni ya Mwananchi huko nchini Tanzania. Karibu sana katika Kinaga Ubaga. Asante sana nam. Moja kwa moja tuanze na mada hii ambayo ni nyeti kabisa usalama wa mitandao ya kijamii unaweza kuizungumziaje? mada hii hii mada ni, ni, ni pana, ni pana kwa maana kwamba tunashuhudia kipindi ambacho kuna maendeleo ya kutoka kutegemea kupata habari kutoka kwenye magazeti, redio na televishen, na sasa kupata habari kwa haraka zaidi kwenye mitandao ya kijamii ambayo imeleta uhuru mkubwa sana na umemwezesha kila mtu kuwa kama mwandishi wa habari watu wanaita kwa Kiingereza citizen journalism. Sasa imekuja imetanua sana nafasi ya ushiriki wa wananchi, lakini kwa bahati mbaya sana tofauti na, na vyombo vya habari ambavyo kama magazeti, redio na television, ambazo zina utaratibu wa kuangalia jinsi gani mnafuata maadili, kwenye mitandao ya kijamii bahati mbaya sana hilo bado ni changamoto. Kwa hiyo uhuru unaotumika unakuwa kama wakati mwingine kuna watu ambao hawatumii vizuri na wanapeleka taarifa ambazo sio sahihi, pengine za uchochezi na kadhalika. Ndio kusema waandishi wa habari wengi makanjanja wamejiunga au kujimwaga katika taaluma hii. Huwezi uh, kusema kwamba ni, ni waandishi wa habari makanjanja hasa, lakini unasema kwamba ni, ni kila mtu sasa amekuwa kama ni mwandishi wa habari. Eh, sio kitu kibaya, lakini kutumia neno ile utaalamu waandishi wa habari kwamba unaweza ukatoa taarifa yoyote na ukajiweka kama wewe ni mtu unatoa habari za uhakika, ile sio sahihi. Hapa naona kuna tatizo, bwana Machumu, kwamba taarifa zinazotolewa, nafikiri kwa kiwango fulani haziwezi kuaminika kikamilifu ya taarifa zile. Bahati mbaya sana watu wanataka kupata taarifa mapema sasa ile kiu ya kwamba tukio limetokea, watu wanataka kupata taarifa, utakuta kitakachokuwepo, basi ndicho mtu atakipata ata, ata. na bahati mbaya sana ni kwamba watu wengine wanaotoa taarifa wanazitoa kana kwamba wana uhakika, wamefanya uchunguzi japo si kweli. Kwa hiyo ule uharaka wa watu, dunia inakwenda kwa kasi sasa hivi, uharaka wa watu kupata taarifa, wanatumia ile, kwa Kiingereza wanaita vacuum, kwamba haraka sana wanasukuma zile taarifa basi watu wanajikuta uh, wameingia wame mkenge ombwe hilo ambalo unalizungumzia. Uh, bila shaka ndilo ambalo linasababisha watu wengi, karibu kila mtu siku hizi ni kama amekuwa ni mwandishi wa habari anaandika katika ukurasa wake wa Facebook au katika Twitter kuhusu tukio lolote ambalo amelishuhudia. Tuzungumzie kuhusu masuala ya matumizi haya ya Facebook na vilevile vile Twitter kwa upande wa nyumbani, je, mitandao hii ni kwa umbali gani iko salama Tanzania au niseme Afrika Mashariki kwa ujumla kuweza kutegemewa kama uh, vyanzo vya habari za kuaminika? Uh, sisi tulio kwenye vyombo vya habari ambavyo ni rasmi tunaiona tuna hiyo changamoto pia. Kwa hiyo kwa mfano kama sisi pale Mwananchi Communication, kwenye magazeti yetu ya The Citizen, Mwananchi, Mwanaspot, tuna sera ya habari ambayo inaturuhusu angalia vyanzo mbalimbali vya habari lakini, napokuja kwenye mitandao ya kijamii, lazima kwanza uiangalie ile taarifa kama ni kiashiria, sasa ufanye kazi ya ziada kutafuta uhakika wa ile habari, kwa sababu nitakupa mfano. Sasa hivi ni rahisi sana mtu akatengeneza nani, Twitter au Facebook, uh, ukurasa wa Facebook, na akaweka picha yangu, akaweka picha yako, akatuma taarifa kana kwamba yeye ni ni wewe au yeye ni mimi, na unaona picha yangu iko pale, unaona lakini ukiangalia taarifa iliyopo kwa wengine, sasa unaanza kusema ah, hivi fulani anaweza kusema kitu kama hiki. Kwa kuna, kuna, kuna wasiwasi kwamba ule uwepesi urahisi wa kutengeneza hizi uh, kurasa, uwezi ukawa na uhakika kwamba je, yeah, kweli kweli inatoka kwa yule mtu halisi. Vyombo vya habari uh, vikubwa je, uh, kweli uh, vinaweza vikategemea Facebook Twitter au niseme uh, mitandao ya jamii katika uh, kutafuta tafuta habari? Ni, ni, ni chanzo muhimu sana, ni chanzo muhimu sana hii tunayozungumzia. Sio kwamba kwa asilimia mia moja a Twitter na Facebook kwamba taarifa zinazotolewa ni za uongo. Hapana, kuna watu wako pale wanatoa taarifa za uhakika, na wakati mwingine zinakuwa ni vyanzo vizuri kabisa vya nani, pale ambapo inakuwa kwamba imetoka kwenye mtu ambaye ni halisi ni wa uhakika, lakini sio inapotumika kama propaganda. Tukigusia hilo swala la propaganda, uh, mitandao hii eh, inaripotiwa kwamba imetumika sana kama vyombo vya propaganda na vilevile vile vyombo vya kueneza uh, chuki na itikadi kali na kuwasajili uh, vijana kujiingiza na makundi yenye misimamo mikali ya kidini. Ni mitandao ambayo bado inaweza kweli kuendelea kuaminika? uh, Uh, najua kwenye hii mitandao kuaminika kuna kuwepo, lakini kunakuwa ni kule ambako, kama nilivyoeleza hapo mwanzo, kwamba unaangalia chanzo cha hii taarifa ni nani, na basi uweke utaratibu wa ku, ku, ku, kujaribu kupata uhakika na kile kitu. Sasa hii swala unaolizungumzia liko katika sehemu mbalimbali duniani, au watu makundi kama haya yanatumia kwanza hiyo Facebook, Twitter, YouTube katika hali ya kawaida wanacheza na hisia za watu, wanaona mtu huyu ana kazi, wanaona huyu mtu labda yuko uh, ana matatizo fulani, kwa wanaanza kutuma meseji, taarifa fulani ambazo zinakuwa kama za kumpa matumaini. Taratibu wanaanza kumchota akili, wakimchota akili wanaanza wanaondoka kwenye hii sasa mitandao ya kawaida tuliyoizoea wanakwenda sasa kwenye vitu ambavyo sasa mimi na wewe tunaanza kujibishana kwa, kwenye email labda au kwa ma, mawasiliano fulani maalum. Baada ya muda, mtu unaona anavutwa, anavutwa mpaka anafikia mahali anaona ah, basi nijiunge na, na, na makundi kama haya. Kwahiyo kile kinakuwa ni kama ni chanzo, lakini baadaye wanakwenda wanatoka kwenye kwa sababu mitandao ya kijamii kama Facebook au Twitter na nini iko wazi sana kwa wanakwenda kwenye ile ambayo kidogo taratibu inaanza kuwa haiendi kwa watu wengi, na wanaanza kumkamata mtu mmoja mmoja, sasa ambayo wanaona kweli huyu ana mwelekeo ambao una. Kile tunachokifanya siku hizi ni kawaida sana, mnakwenda hata kwenye pati, mko watu watano, saba, kumi, baada ya muda utashangaa kila mtu haongei, yuko kwenye simu yake, ana, ana chati, ana chati sasa hiyo kwa watoto wadogo kama wale na walivyo na wao, wamekuja kwenye ulimwengu wa teknolojia, kuna ni wepesi sana kunanii kwao. Kuna hatari kubwa sana kwamba anapoingia kwenye intaneti intaneti, hakuna namna ya, ku, ya kuzuia asione vitu au asiingie kwenye majadiliano ambayo kwa umri wake pengine hayajamwezesha. Na hapo sasa, jukumu la vyombo vya habari ni lipi kuhusiana na matumizi hayo ya mitandao ya kijamii? Sisi kama vyombo vya habari, nafikiri tuna wajibu wa kuelimisha. Ni muhimu sana sasa kuanza kuangalia, waandishi wa habari wenyewe waanze kuwa na uelewa kwamba anapokwenda kuandika habari ajue, kuna hivi viashiria ambavyo ni hatarishi. Kwa hiyo mwenyewe avijue na aone jinsi gani azifate habari kama zile ambazo zitajaribu kuelimisha jamii katika hali ambayo ya kujaribu kuo kuzijua kwanza changamoto zilizopo na ukishazijua zile changamoto basi, uangalie njia mwafaka kwa kiasi gani za kuweza za kupunguza zile athari zake. Bakari Machumu, mhariri mtendaji mkuu wa kampuni ya Mwananchi huko nchini Tanzania, na kushukuru sana kwa wakati wako katika Kinagaubaga. Asante sana kwa kunipa hiyo nafasi. Nam msikilizaji, basi hadi hapo ndipo tunakamilisha kipindi chetu cha Kinaga Ubaga, ambapo leo tulikuwa tunazungumzia uh, kuhusu mitandao ya kijamii inavyoendelea uh, kutumiwa vibaya kama vyombo vya kuchochea itikadi kali na usajili wa wanamgambo wenye misimamo mikali ya kidini na pia matumizi yake katika jamii. Mimi ni Josephat Charo, hadi mara nyingine, kwa heri.