Ni kawaida ya kampuni hii inapokuwa na mazungumzo na serikali za nchi zinazoendelea kufanya hivi, ili kupata pumzi ya kuendelea kufanya mambo yake. Kwa mfano sasa hivi kwao wao muhimu ilikuwa ni usafirishaji wa mchanga, na bahati mbaya, jana hatukuelezwa wamekubaliana nini kuhusu mchanga uliokuwa umeshikiliwa pale bandarini na kule bandari ya Isaka. Lakini mazungumzo kama haya kampuni ya Barrick ilifanya kule Chile, ilifanya kule Bolivia, ilifanya fanya kule Ecuador. Kwa hiyo, kwa watu ambao tunafahamu na tunajua mbinu za kampuni hii, hatukushangazwa na tangazo lile ambalo lilifanywa jana, ambalo pia limeelezwa kwamba taratibu na malipo yatafanyika namna gani, yatakubaliwa na vikao vya vyabari. Kwa hiyo sisi hapo ni kama tunasubiri tu hicho kishika uchumba kitakuja lini na kwa masharti yetu yale yote yaliyoridhiwa. Tuwe na matumaini kwamba yatatekelezwa likiwemo la kumiliki hisa za mgodi za asilimia kumi na sita. Suala la umiliki wa hisa lipo kwenye sheria ya madini ya mwaka elfu mbili na kumi. Kwa hiyo sio jambo jipya, lakini kuna jambo ambalo linazungumzwa kuhusiana na mgao wa mapato wa asilimia hamsini kila upande ambalo pia Rais Magufuli alilizungumza kwenye mazungumzo yake ya jana ya, napenda tu ni e, wakumbushe kwamba kwa muda mrefu nchi yetu imekuwa na asilimia hamsini kwenye kampuni ya almasi ya Mwadui, e, Williamson Diamond na tulikuwa na asilimia ishirini na tano kwenye kampuni ya Tanzanite One kule Mererani lakini ni muhimu kuangalia, je, tumepata hayo mapato asilimia hamsini? Kwa nini leo bado tunagombana na Tanzanite One? Kwa nini leo bado tunagombana na Williamson Diamond? Bado hatujaweza kukata mzizi wa matatizo ya unyonyaji wa rasilimali madini katika bara la Afrika. Kwa ambapo kwa maoni yangu mimi ni kwamba kinachopaswa kupiganiwa na serikali za nchi za kiafrika ni kuwafanya wawekezaji wawe wakandarasi kwenye migodi, wachimbe, waondoe gharama, tuwalipe kidogo kama mtu ambaye anafanya kazi kwetu. Yote yaliyofikiwa yameandikwa katika magazeti ya Tanzania. Si kwamba ni ushindi mkubwa kwa rasilimali za nchi Tanzania bado ni mfumo wa kinyonyaji na sekta ya madini ko tunaweza tukatangaza ushindi sasa hivi kwa dola milioni mia tatu tulizozipata ingawa tuliambiwa kwamba tunadai zaidi ya dola bilioni mia moja tisini na nne mwezi machi mwaka huu kampuni hii ya kasia ilikuwa inaenda kununuliwa iwapo ingenunuliwa sheria zetu za kodi zinataka tulipwe kodi ya ongezeko la mtaji ambayo ni asilimia ishirini ya thamani ya, ya kitu ambacho kinauzwa ambao kwetu sisi tungepata zaidi ya dola za Kimarekani milioni mia nane ambazo Tanzania ingepata kutokana na mauzo yale ambayo yangefanywa baada ya kuzuia mchanga ule, mauzo yale yalishuka, waliotaka kununua walikimbia. Kwa hiyo tukapoteza mapato hayo ambayo leo tungekuwa ni zaidi ya mara mbili ya kiwango hiki ambacho tunakipata baada ya kupewa hicho kinachoitwa eh, kishika uchumba. Unapopambana na mfumo wa kibepari huwezi kuenda na mabavu tu, lazima uwe na maarifa na maarifa, siku zote yanakufanya