Deutsche Welle. Utamaduni na Sanaa. Ni vazi ambalo asili yake ni pwani ya Afrika Mashariki. Vazi ambalo limethaminiwa tangu karne na karne zilizopita. Majina, maneno au maandishi katika vazi hili pia yalianzia pwani ya Kenya na Tanzania. Ninazungumzia kanga au leso, kinabibi au nyanya ukipenda. Mama na dada hulivalia sana, na hata baadhi ya wanaume. Je, vazi hili limekuwa kwa kiwango gani na limebadilika vipi katika hali hii ya dot com? Ungana nami John Juma tuangazie mengi kuhusu kanga katika makala Utamaduni na Sanaa. Kanga ilikutengeneza kama miaka mia moja hamsini kabla. Sasa hii watoto ya siku hizi ya hawapendi mavazi ya kanga sana, mavazi haya ki za ya kisasa. Hii ndio siku hizi wanapenda sana kanga za sasa, zinaprintiwa kulingana na mfumo wa kidijitali. Waweza andika maandishi ya kwamba usinibiliki mwenzako hatani download. Kanga au leso ni kitambaa kikubwa chenye umbo la mstatili, aghalabu kanga hutengenezwa kwa pamba kitambaa hiki huwa ya rangi tofauti tofauti, na michoro mbalimbali pamoja na majina au maneno mbalimbali, lengo likiwa ni kupitisha ujumbe kwa anayeyasoma. Kulingana na historia iliyopo, Wareno waliofika Mombasa miaka wali na dahari kisogoni, walikuja na vijitambaa vidogo vya mikononi, wakitumia kujipangusa uso, maarufu kama hanchifu au kwa Kiingereza handkerchief lakini kina dada wa Mombasa na Zanzibar wakabuni wazo zaidi la kuunganisha vijitambaa vile kwa kuvishona ili kuongeza upana. Sehemu ya pembe za kanga huitwa pindo na ndiko majina huandikwa huku, katikati ikiitwa mji na ndiko huwa na michoro kamili. Katika maeneo mengi Afrika, kanga huitwa au hufananishwa na kitenge. Mfanyi biashara maarufu mjini Mombasa aliyejulikana kwa jina la duka lake Mali ya Abdullah ndiye aliyeanzisha fani ya kuandika majina katika kanga. Kitukuu wake kwa jina Munib Kadhibina angali anaendeleza sanaa hiyo na anatusimulia kidogo. Kanga ilitengenezwa kama miaka mia moja hamsini kabla. Zamani watu walikuwa wanashona nguo tofauti tofauti, wanasania vipande ya kanga, na wakati ile babake babu yangu alifikiria ya kutengeneza kanga. Baadaye mtoto wake Abdalla alifikiri kuweka majina. Zamani watu walikuwa hawezi kusema moja kwa moja, lazima ukitaka kueleza kitu basi ile kanga maneno inaandikwa, basi mtu akipatia kanga na maneno anaferi message yake forward. Hiyo ilikuwa katika kama miaka elfu moja mia tisa na thelathini. Wenyewe tunatafuta maneno, lazima maneno ikiwekwa kwa kanga iwe maneno masafi, lazima ilio iwe maneno ya heshima. Kanga bado iko na thamani, utapata leso imeandikwa maneno za amani, usifanyie vita, uwe na umoja. Kuna wakati tulitoa leso mezi moja kabla, wanasema walilia amani, lakini wenyewe wapenda vita. Majina au maneno katika kanga yamezidi kuwa kivutio kikuu hii ni kwa sababu maneno yaliandikwa kulingana na matukio mbalimbali katika jamii. Mfano, waliohudhuria harusi na sherehe nyinginezo walinunua kanga zenye maneno ya furaha. Waliohudhuria matukio ya huzuni, mfano matanga, walinunua kanga zenye maneno ya msiba na kuwafariji wanaoomboleza. Hivyo basi kanga nyingi zikawa na majina yanayofungamana na hali ya maisha ya wanadamu. Si ajabu kupata kanga zenye maneno makali. Kulingana na Munib ambaye huandika maneno hayo kwenye kanga, maneno makali hutumiwa na wale wanaotaka kuwapiga kiboko waliokwenda kinyume na maadili au matarajio, ili kuwarudi. Kadhalika hununuliwa kwa wingi pale panapozuka ugomvi baina ya watu. Wale wasiotaka kuzungumza hupitisha mawazo yao kwa kufunga kanga iliyo na maneno yaliyopo moyoni mwao, hali ambayo aghalabu hutokea baina ya wanawake. Hapo ndipo utaona mwanamke amenunua kanga mpya kumsuta mwenzie. Zipo jamii nyingi ambapo kanga ni sehemu ya mahari katika ndoa. Kanga ilitumika kupitisha ujumbe baina ya mke na mume. Mwanakombo Juma kutoka Msambweni katika pwani ya Kenya anatolea mifano tu ya matumizi ya maneno katika kanga. Mtu anapoolewa huwa anatoa mafunzo kabla ya kuolewa, anatoa mafunzo jinsi atakavyomtumikia bwana wake, na zile kanga hutumika kama kiungo muhimu wakati wa mafunzo, ambayo ni kumridhia mumeo ndani ya nyumba. Kwa mfano, unaweza pata bwana na bibi yake wameoana, lakini kwa kitanda unaweza tandika bedsheet yako vizuri Alafu ukatandika ile leso pale juu ambayo yapitisha ujumbe wa kimapenzi ama wa mahaba. Kwa mfano, tupendane kwa dhati, wabaya waulizani. Sasa pindi pindu, unapotandika pale na mumeo akija pengine utakuwa umemtayarishia yale mazingira ya kumvutia mumeo asiweze kutoka. Ambao kanga na lile jina akisoma na yale mazingira yaliyoko pale ndani, yanaweza kumfanya mumeo asiweze kutoka. Na pia vilevile, vile hutumika ile, tuseme, kuna taulo, kuna msare. Lakini pia katika jamii za Kibigo, mtu anapoolewa taulo wampangusia mumeo, alafu pia vilevile unamvisha kanga, na ile kanga pia huwa iko na ule ujumbe vilevile vile vile wa kuvutia wa kimapenzi. Si mume amejifunga kanga na wewe umejifunga kanga, na jina ni lile la kuvutia, inaonyesha ishara wazi kwamba hapo mambo ni sawa. Japo zamani kanga zilinunuliwa kwa kutegemea maneno yake, siku hizi wapo wasiotilia maanani maneno hayo Hali ambayo imezua maswali miongoni mwa wakereketwa wa waandishi, pale mtu hujitokeza akiwa amefunga kanga yenye maandishi kinzani na hali halisi iliyopo, mathalan mtu kujifunga kanga yenye ujumbe wa sherehe ilhali yupo katika matanga. Katika jamii nyinginezo, kazi ya kanga ni kustiri mwanamke, wala jina si muhimu. Kwa wengine, kanga hufungwa unapofanya shughuli za nyumbani. katika kampeni za kisiasa Kanga hutumiwa kuchora picha za wanaowania viti vya kisiasa. Kanga imebuni nafasi za ajira katika fani ya sanaa. Mfano, wanaotengeneza vipochi, viatu na vinginevyo wakitumia kanga na hata kushirikisha juhudi zao kwenye mashindano ya mishono ya mavazi ya Kiafrika. Bi Fatuma Mohamed kutoka Kisii anayesema kuwa yeye na kanga ni kama ulimi na mate, anatoa kauli kuwa siku hizi kanga zinachukuliwa kama vitambaa au vitenge vya kushona nguo kuliko njia ya kupitisha ujumbe. Kwa wakati ya zamani ndio watu walikuwa wanafuatilia mafumbo sana, kwa ajili si unaona watu wengine, mtu akipitana na mwenzake wakikosana ndi anaenda ananunua kanga hiyo anamnunulia ya fumbu. Lakini kwa sasa, kwa miaka ya saa hizi, watu wananunua tu maua ya kanga. Mtu anaona ile kanga yenye imempendeza rangi ile na maua yake ndiyo anachukua. Sasa hii watoto ya siku hizi tena wananunua makanga hizo kwa ajili wanashona manguo kuiza, hawapendi mvazi ya kanga sana. Mavazi hayo ya kisasa hii ndio siku hizi wanapenda sana. Katika baadhi ya afisi utakuta watu wamepamba afisi zao kwa kutumia kanga zilizotundikwa ukutani au kutandikwa mezani. Na ikiwa ulidhani kuwa kanga hutumiwa tu katika bara Afrika, basi umenoa. Hata ughaibuni kanga hutumika. Mfano mmoja ni Bi Andrea Smith ambaye ni mkurugenzi mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya DW. Namuuliza mbona amepamba afisi yake kwa kutumia kanga. Like kanga special... ninaipenda sana kwa sababu ni utamaduni muhimu, hasa kuwa na kanga zenye maneno tofauti ya Afrika Mashariki, na ni ubunifu mzuri jinsi watu wanajieleza wanavyotaka hata kutumia nguo pia napenda rangi mbalimbali hivyo mbali. Nikipata kanga mpya, huwa nafurahia na huwa nazibadilisha ofisini mara kwa mara. Angetaka kanga yake iandikwe vipi like? <laughs> Kuwa na furaha usihuzunike. Angalau wakisoma kutakuwa na mabadiliko. Ukiona mtu anakukaribia akiwa na uso wa huzuni, hata nawe hutahisi vizuri, lakini ukiona mtu anatabasamu na akusalimie vyema kiurafiki, nawe pia utahisi vizuri. Wapo vijana wa kileo ambao wanapendekeza maneno yao wenyewe ndiyo yaandikwe kwenye kanga, maneno ambayo wakati mwingine huchanganya lugha au huwa na utohozi. Je, umewahi kushuhudia baadhi ya maneno hayo ya ki.com kwenye kanga? Na je unayo maneno mapya ambayo ungewapendekezea waandishi wa kanga kuzingatia? Mwanakombo anadokeza baadhi ya maneno ya kileo. Wawezaandika maandishi ya kwamba ukinidiliki mwenzako atani download. La pili, mdomo sifungui, jicho la tosha foreva, mimi na yeye. Hilo pia nijina alisiatukia kwa kanga. Kitu muhimu hasa ni kwamba kanga zote zinaprintiwa kulingana na mfumo wa kidijitali. Kufikia hapo, sina budi kutamatisha makala ya utamaduni na sanaa kuhusu asili na mabadiliko ya kanga. Ulikuwa nami John Juma hadi wakati mwingine, kwa heri.