Oktoberfest au tamasha la kunywa bia la mjini Munich ni tamasha kubwa maarufu zaidi duniani linalokutanisha mkusanyiko wa mamilioni ya watu kila mwaka wanaohudhuria kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia wanaofika kujionia tamasha hilo la kitamaduni kwa watu wa Bavaria kusini mwa Ujerumani. Tamasha la mwaka huu limeshafunguliwa toka Septemba 16. Karibu basi waandamane nami kufahamu zaidi nini kinachofanyika katika tamasha hilo na kwa nini linavutia mamilioni ya watu kutoka ndani na nje. ni aina ya muziki unaopigwa katika tamasha hilo la unywaji bia katika jimbo la Bavaria hapa Ujerumani, tamasha ambalo lina historia ndefu na, na maarufu kabisa kwa wapenzi wa ulevi wa bia na utamaduni wa kijerumani kwa ujumla. Tamasha la Oktoba fest kwa hakika limeanza kwa mara ya kwanza kabisa mwaka 1810 na, na wakati huo likifanyika hasa katika mwezi wa Oktoba. Leo hii tamasha hili ambalo bado linaitwa Oktoba fest hufunguliwa mwezi wa Septemba kila mwaka, na sababu kubwa ya hilo ni kutokana na hali mbaya ya hewa ya jimbo la Bayan katika mwezi wa Oktoba, ambapo mara nyingi hugubikwa na theluji. Na kwa maana hiyo, tamasha haliwezi kunoga chini ya hali ya hewa kama hiyo. Tamasha hilo lilisogezwa hadi mwezi wa Septemba mnamo mwaka 1994. Tuanze kwanza kulifahamu tamasha hili, linahudhuriwa hasa na watu wa umri gani na linaeleweka vipi na wageni wanaofika hapo kushuhudia tamasha hili? Hashim Bulushi ni kijana wa Kiafrika Mashariki anayeishi katika mji wa Munich. Oktoberfest ni tamasha la watu wanaojumuika kutoka ulimwengu mzima, kona zote za ulimwengu, no? Unajua, wanajumuika hapa mji wa Munich. Kikubwa zaidi wanaita wenyewe ni bia festival, watu wa rika zote, unaweza kumkuta tabibi au babu wana miaka sabini themanini, pia wanajumuika na sisi. Vijana waafrika si wengi sana, kwa sababu nadhani wengi ha hawaielewi bado, lakini sisi tunaoishi Ujerumani na waafrika wanaoishi Europe wanakuja sana sana, wacha mimi kila mwaka napataga wageni pia yeah. Watu huanza kumiminika katika viwanja, kuna kufanyika tamasha hilo mapema kabisa, wengine wakipiga kambi tangu saa kumi na moja alfajiri, kila mmoja akitaka kuwa wa mwanzo kabisa pale mtungi wa kwanza wabia, wa bia unapofunguliwa rasmi na meya wa jiji la Munich. Lucas ni miongoni mwa wale waliowahi kufika mapema. Tunasubiri hapa mpaka saa nne mtungi wa kwanza wa bia unapofunguliwa, alafu pengine tusogee kidogo kuvuta sigara, alafu tena tusubiri mpaka muziki utakapoanza. Bila shaka tumesha kodi mpaka meza yetu. Sherehe hizi za kunywa bia zinaendelea kwa takriban mwezi mzima, lakini kwa nini watu hufurika siku ya kwanza? Siku ya kwanza ya Oktoba Festi ndio siku nzuri zaidi katika tamasha hili. Mtu hawezi kutaka kupitwa, na ndio sababu tunaamka mapema kabisa kuja hapa. Hakuna njia nyingine, kwa sababu hali ya hewa ndiyo inayokera, lakini ndio hivyo. Wako vile vile wanaopendelea siku ya mwisho ya tamasha hili, ambayo mwaka huu ni tarehe tatu Oktoba. Na uzuri zaidi kwa mimi, nachokipendea na, na, na, na ni siku ya mwisho ya Oktoba Festi. Yani serendo zinakuwa nzuri sana, mpaka watu tunakua tunalia kabisa na machozi. Kwa nini? naishi mwalilia pombe? Sikulilia pombe, <laughs> <laughs> <laughs> pombe. Bia, bia, bia ni kilaji pia, sio ni ngano, sio? Tunalia, tunapanda juu ya meza, tunaimba, tunalia. Kwa nini? Naisha Wajerumani kiasili, unywaji bia na utengenezaji bia ni mojawapo ya utamaduni wao mkubwa. Asilimia kubwa ya Wajerumani ni wanywaji sana bia. Zaidi ya watu milioni tano wamehudhuria tamasha la mwaka huu, wakiwemo wageni kutoka nchi mbalimbali za Ulaya hadi Asia, wote wakiwa na lengo moja tu kujionjea bia ya Ujerumani na hususan bia kutoka Bayern. Hawa ni wasichana kutoka Uingereza. Nadhani hiki ni kitu ambacho sote wawili tulikuwa tukitamani kukifanya, kufika hapa, kusherekea, kufanya mambo ya kiwenda wazimu, mradi tufurahie. Na kwa nini tusifanye? So, why not? kuna wanaokunywa bia mpaka wakaogelea kwenye tope, lakini je, ni wote wanaolewa wachakari katika sherehe hizi za Oktoba Fest? humudu bei ya bia katika tamasha hili? bia tunazianzia mwana nyumbani nakauni lii na unimi wetu wenyewe sisi wageni, na kwa tabu kununua kwa sababu ile mag moja ile lita moja ni karibu yuro kumi na moja, sio bei rahisi. Kwa hiyo tunaanza nyumbani, tunakwenda pale, tunasherekea, tuna tunapuja magi zetu tatu nne, kila mtu anategemea na kichwa chake, sio cha ulevi. Kuna mtu anaweza akanywa magi moja tu akawa amelewa akaanguka na kuna, kuna mwingine anaweza akanywa hata kumi, uko sawa, kawaida. Kuna hekaheka heka nyingi na wakati mwingine vurugu katika tamasha hili la ulevi, ambalo linatajwa kuwa ndio kubwa zaidi ulimwenguni. Trailoite, trailoite, back. Ma. Mami, ni kijana huyo wa Kitaliani aliyepigwa na kundi la vijana watatu kutoka Marekani katika tamasha linaloendelea mwaka huu huko Munich. Polisi huwa na kazi ya ziada, hali ya usalama huimarishwa, huku polisi na mabaunsa wakiwa na kazi kubwa kabisa ya kuimarisha usalama kutokana na vijana wengi kuhudhuria kutoka Uingereza, Ufaransa, Itali, Uholanzi na kwingineko lakini sambamba na tamasha hili pia ndilo jukwaa kubwa la kutangaza muziki wa kiasili wa Kijerumani na hasa wenye lafudhi ya lugha ya Kijerumani cha watu wa Bayern. mradi kila mmoja anayefika hapa anajihisi kuwa katika ulimwengu wa starehe ya kipekee. Mavazi yanayovaliwa katika sherehe hizi zaidi ni ya asili ya eneo hili la Bayan, suruali fupi za ngozi, na kwa wanawake huvalia gauni linaloitwa dindel, mavazi ambayo ya bei yake pia ni ghali. Gauni la dindi kwa mfano, lina kitambaa mbele ambacho hufungwa kwa mkanda wake ulioshonewa. Lakini pia mkanda huu unabidi kuwa makini kuangalia unaofungia upande gani wa kiuno, kwa sababu kwa wenyewe kila upande una maana yake. Unapoufunga mkanda huo kuelekea kushoto, basi unatoa ujumbe kwamba hujaolewa wala huna mchumba, na unapoufungia upande wa kulia, ina maana umeshachukuliwa. Na ukiamua basi kufunga sehemu ya kitovu ni kwamba unatoa ujumbe wewe bado ni bikra. Suruali za ngozi nazo kwa wanaume zilikusudiwa zaidi kuwakinga dhidi ya baridi kali. Inatajwa kwamba vazi la suruali za ngozi liligeuzwa kuwa ndio vazi rasmi la kitaifa na kitambulisho cha utamaduni wa Kijerumani katika utawala wa Manazi na hata mwaka 988 utawala huo wa Wanazi uliwapiga marufuku ya yahudi kuvalia suruali hizo za ngozi, sambamba na watu walioonekana kutokuwa na hadhi, kwa mfano watu wa nchi nyingi za Ulaya Mashariki, sio wote lakini, wanaovalia nguo za asili za watu wa Bayan katika sherehe hizi. Hashim Bulushi yeye anasema huu ni wakati anaoutumia zaidi kuonyesha mavazi ya kwao Afrika mashariki. Kusema kweli, miaka yote nilikaa hapa, mi sijawahi kuvaa hiyo zaidi. Nilishona tulinii yambu za Kimasai lubege ale nilishona mashati na kikaptuza nikaenda Kimasai zaidi. Kwa hiyo weo ukitokea Oktoberfest unatokea Kimasai sana, yeah, Kiafrika, yaani au Kiafrika zaidi, Kiafrika Mashariki zaidi. Katika tamasha hili, vyakula vya kiasili kutoka Bayern iwe ni nyama mpaka mikate havikosekani huku, pia likiwa ndo tamasha linaloweza kukufanya kukutana na watu wengi maarufu wa hapa Ujerumani, kuanzia wasanii, wanasiasa, wacheza soka na wengi wengine. Tamasha la bia la Oktoberfest mwaka huu elfu mbili na kumi na saba ni tamasha la 184 na tangu kuanzishwa kwake. Mimi ni Saumu Masimba, asante sana kwa kuwa nami katika kipindi cha utamaduni na sanaa. Hadi mara nyingine, kwa heri.