Haya yanatangazwa wakati mbio za kampeni za uchaguzi huo zikiendelea kushika kasi, huku wagombeaji watatu wakinadi sera zao, akiwemo Rais Paul Kagame anayetazamiwa kushinda kirahisi uchaguzi huu. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kigali, mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Profesa Kalisa Mbanda ametangaza orodha rasmi ya wapiga kura mwaka huu hiandikishije abazatora milioni wapiga kura rasmi waliosajiliwa ni milioni sita laki nane na tisini na saba alfu. Kwa upande mwingine, amesema hadi hali kufikia sasa hakuna mpiga kura mwingine atakayeruhusiwa kujisajili, kwa sababu sasa milango imeshafungwa. Mnafahamu wazi kwamba tuliongeza siku, tulitakiwa kufunga tarehe 17 mwezi huu, lakini haikuwa hivyo, tumefunga leo. Yule aliyeshindwa kujisajili ajue hatapata nafasi ya kupiga kura. Orodha hii imeongezeka wapiga kura zaidi ya milioni moja ikilinganishwa na ile ya mwaka 2010 huko huku, wapiga kura wanawake wakiwa ni asilimia 54 na wanaume wakiwa asilimia 46. Wakati huo ujumbe wa uangalizi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki tayari umewasili nchini Rwanda kwa ajili ya kufuatilia uchaguzi huo. Akizungumza na idhaa hii, mmoja wa wajumbe hao, Charles Njoroge, ameelezea wanayotarajia kuyafanya. Tuko na watu karibu 27 ambao wataenda mahali mbalimbali mbali katika nchi yote ili kuangalia vile uchaguzi unaendelea na ifikapo wiki ijao tutakuwa na mheshimiwa former vice president wa Kenya Mudi Awori ambaye atakuja kusimamia election observation mission hapa Kigali. Aidha, waangalizi hao wamesema mpaka sasa hali inaendelea vyema na hakuna shaka hata wakati wa zoezi lenyewe la uchaguzi hali itaendelea kama ilivyo. Kwa kweli uh, kulingana na vile tu tumeona ma, ma, maandalizi hatuna uh, shaka mipango yote iko imewekwa vizuri na tunaona kwamba tukiendelea hivyo uchaguzi utakuwa utulivu na ambao watu wote wanaweza kukwenda na kuchagua mbao mtu ambaye wanampendelea. Hata hivyo, yamekuwepo malalamiko kutoka mgombea wa chama cha kijani Dr. Frank Habineza ambaye amesema mikutano yao ya kampeni imekuwa ikitatizwa na maafisa wa ngazi za chini. Tume ya taifa ya uchaguzi imetangaza kwamba uchaguzi huu utakaofanyika tarehe nne mwezi ujao wa nane utafuatiliwa na waangalizi zaidi ya elfu moja kutoka Afrika na Marekani, lakini waangalizi wa Umoja wa Ulaya wamekwisha ondoa uwezekano wa wao kushiriki. Silvano Scaramella, DW Kigali.