Ni siku nyingine tena mimi na wewe tunakutana katika kipindi hiki cha afya yako, ambapo kwa kawaida tunaelimishana juu ya mambo mbalimbali yanayohusu afya kwa ujumla. Basi wiki hii katika kipindi tunayangazia matibabu ya mapema yanayotolewa kwa mtu aliyepatwa na kiharusi. Kiharusi hiki kinatokea wakati usambazaji wa damu kuelekea ubongo hauendi vizuri, au iwapo kutakuwa kuna damu inayovuja ndani ya ubongo. Mara moja, seli za ubongo zinaanza kufa na hapo ndipo unapopatwa na kiharusi. Je, matibabu gani hayo ya kwanza yanayotolewa kwa mtu aliyepatwa na kiharusi? kama ikitokea mmeona dalili za kiharusi, cha msingi ni kumwaisha mgonjwa wa hospitali. Kitu cha kwanza, pamoja na madaktari kuangalia, cha msingi lazima wajiridhishe kwamba hii ni stroke namna gani, kwamba ni damu imevuja kwenye ubongo au ni ile ischemic stroke. Aha, kwa hayo na mengine mengi, karibu. Mimi ni Amina Abubakar Kiharusi au stroke, kama inavyojulikana kwa lugha ya Kiingereza, ni ugonjwa unaokuweka katika hali ya kupooza na unatokea pale mzunguko wa damu katika ubongo unapotatizwa, yaani mishipa ya damu inashindwa kusafirisha damu hiyo katika ubongo, au ikatokea kwamba mshipa huo wa damu umepasuka na kusababisha damu kuanza polepole kuvuja katika eneo hilo. Baada ya muda mchache tu, seli za ubongo zinaanza kuharibika na kuacha kufanya kazi na hapo ndipo mtu wanapoanza kuonyesha dalili ya kuanza kupatwa na kiharusi kama kusikia uso au mikono na miguu kufa ganzi, kutoona vizuri, matatizo ya kuzungumza, kusikia kisunzi, kuchanganyikiwa au kichwa kuuma sana. Iwapo hautowahi kufikishwa hospitalini mara moja, unapatwa na kiharusi. Kutokana na hilo, tunauliza, je, ni matibabu gani ya kwanza mtu anayepaswa kupewa baada ya kuugua ugonjwa huo wa kiharusi katika kipindi hii leo, nimemshirikisha mganga mkuu msaidizi kutoka hospitali ya Kairuki iliyoko Mikocheni jijini Dar es Salaam, Tanzania, Daktari Najib Muhammed. Kabla ya kutueleza zaidi juu ya matibabu, kwanza anatoa ufafanuzi kidogo juu ya aina mbili kuu za kiharusi. Kuna aina mbili kuu za kiharusi au stroke ambazo dalili zake ziko tofauti kidogo hizi aina mbili. Moja inaitwa ischemic stroke, ambapo damu inakuwa airflow kwenye kwenye portion ya ubongo, kiasi kwamba ule ubongo ukikosa oxygen na damu ama na image, ule ubongo unakuwa kama una, unakuwa damaged. Kwa hiyo tunaita ischemic stroke. Aina nyingine ya pili kubwa inaitwa hemorrhagic stroke. Hii inatokea mara nyingi ambapo mgonjwa a, a, unakuta Uh, mishipa ya damu labda presha ilikuwa kubwa sana ya kwamba mishipa ya damu inapasuka. Hii mishipa ikipasuka, damu inavuja kwenye ubongo, na pia maeneo mengine yanakuwa hayapati hayapati supply, okay, ya oxygen kama inavyotakiwa damu kisha ingia kwenye ubongo manake, pia inaleta damage kwenye ubongo ya yeah. Kwa hiyo ndo aina kuu mbili za stroke au kiharusi. Katika aina hizi mbili kuu za viharusi zilizotajwa, kile kibaya sana kinachokuwa na athari kubwa ni kiharusi cha damu kuvuja kwenye ubongo, yani hemorrhagic stroke. Inasemekana kati ya watu mia wanaopata kiharusi hicho kumi tu ndio wanaopona, ikitegemea mahali palipovuja damu pana ukubwa gani. Pakiathirika sana, basi uwezekano wa na ni mdogo na iwapo athari yake ikiwa sio kubwa, huenda ukatibiwa na kupona. Turejee tena kwako Daktari Najib Muhamed, ni matibabu gani ya mapema mtu anapaswa kupewa baada tu ya kuugua kiharusi? Ipi hatua unayopaswa kuchukua kama mtu uliye na mgonjwa ki wa kiharusi? Hatua zinazochukuliwa huwezi ukachukua tu mtu, labda kwa watu wa mtaani tu binafsi, yaani kama ikitokea umeona dalili za kiharusi cha msingi ni kumwaisha mgonjwa hospitali, kwa sababu kitu cha kwanza, pamoja na madaktari kuangalia vital signs, kuangalia kuangalia presha imekaaje, kuangalia blood sugar na vitu vingine, cha msingi lazima wajiridhishe kwamba hii ni stroke ya namna gani, kwamba ni damu imevuja kwenye ubongo au ni ile ischemic stroke, ambayo ischemic stroke nyingine unaweza kukuta hata vibonge vile vipande vya damu vinaweza vikaziba kwenye mishipa. Vikiziba vile, damu inakuwa inflow, ndio tunasema ule ubongo unapata lau. Na ukisha jua tu, kwa mfano, umegundua moja kwa moja kwamba damu haijavuja kwenye ubongo, hii ni ni stroke ambayo ni ischemic, na hii utakuwa unaiona kama ni ni stroke kivipi? Dalili utaona mgonjwa mdomo umekwenda upande, unaweza kukuta ameparalyze yule mtu, ama ameishoa nguvu pande mwingine labda upande wa kushoto peke yake, na wengine naweza akaishoa nguvu pande zote, pengine akapoteza nafahamu. Unachoanza mapema sana ni kumwanzishia mgonjwa junior aspirin, ndo so, ya mwanzo kabisa ambao unaanza kutumia, lakini wengine wanaweza wakatumia zingine, kwa mfano tunasema heparin so, so, kulingana na aina ya hiyo ya hiyo stroke kwamba vile vipande labda vya damu vimeziba sehemu gani. Kwa ufupi, hatua ya kwanza ya matibabu ya mapema ni mikakati ya haraka kuidhibiti hali kwa kupata dawa au tembe zinazoweza kuyeyusha vipande vya damu vilivyoganda kama aspirini au tembe nyingine. Matibabu mengine yanayotolewa na wataalamu ni kuanza mara moja kujaribu kudhibiti damu inayovuja na kupunguza presha katika ubongo. Unaweza kufanyiwa upasuaji kuondoa damu iliyojikusanya katika ubongo na pia kurekebisha uvujaji wa damu hiyo. Wengi wa wataalamu wanashauri wagonjwa walio hi kupatwa na kiharusi kutembelea hospitali mara kwa mara na kufanya mazoezi ili kujiepusha na hatari hiyo ya kupatwa tena na ugonjwa wa kiharusi. Daktari Najib Muhammed anaeleza, kwa watu ambao wamewahi kupata stroke, akienda hospitali, wanashauriwa wazingatie, mfano kama hivyo, wapime, watumie dawa za kupunguza mafuta kwa uh, mfano tunaita, uh, atorvastatin jamii ya statins, na watumie junior aspirin kwa ajili hii junior aspirin inasaidia hizo chembe sahani, hizo huwa zinakusanyika. Ikishakusanyika moja ni kama inavuta zingine zinakusanyika, zinakusanyika mpaka zinasababisha damu inaziba. ko haya yote unayapata ukiwa umefika hospitali, umekutana na wataalam. Watu ambao wameshawahi kupata stroko wana wanahatari uwezekano mkubwa zaidi, naweza nikasema zaidi hata ya mara kumi ya kupata stroko kuliko mtu ambaye hajawahi kupata stroko. ndani ya kipindi cha miaka mitano una kitu tunaita hii inaweza ikapita ukawa umepata features kama za kuparalize na mdomo kama umeenda upande, baadaye ukakaa sawa, ukaona umekuwa ok, lakini sasa maanake wewe una nafasi kubwa sana au uwezekano mkubwa sana wa kupata tena stroke. Uchukue tahadhari, wakisha unaenda hospitali, upewe ushauri na uzingatia ushauri wa madaktari. Daktari, ni tahadhari gani tunayopaswa kuchukua ili tuepukane na ugonjwa huo wa kiharusi siku zote katika maisha yetu ya kila siku? kuangalia vitu ambavyo vinaweza kutuhatarisha kupata stroke, na miongoni mwa hivyo vitu lazima tujue sababu mbalimbali. Mfano kama upande wa presha, kwa mfano hii hemorrhagic stroke tunaona kwamba inasababishwa na mara nyingi ni severe hypertension, tunasema kwamba watu ambao presha zao zinakuwa kubwa sana. Kwa hiyo ni kujitahidi kujiepusha na, na, na, na vitu ambavyo vinasababisha presha iwe juu kwa mfano kuwa na mazingira ya stress, yani ya msongo sana wa mawazo, kuwaza vitu vingi sana, kuwa na, na hasira sana, ukasirika sana, ulaji wa chumvi sana, maisha ya kukaa tu bila kufanya mazoezi, na na, na, na, na, na, na unywaji wa pombe kupita kiasi, uvutaji wa sigara. Ni vitu ambavyo vyote hivi na vingine vingi vinachangia sana mtu kuelekea kwenye stroke. Na ulaji wa vyakula vya mafuta, kwa sababu mara nyingi watu wanaopata stroke mara nyingi ukuja kuangalia ni watu ambao pia wana wana features za za tunasema wana, wana mafuta mengi mwilini na tabia ya kuto kwenda hospitali kupima, kwa sababu watu wengi mara nyingi tunavyojiona tuko wazima, kwamba tuumwi tunaona kwamba tuko safe, hatuna aje kwenda hospitali lakini mtu ukijenga habit ya kufanya check up wakupa, uh, na kuona madaktari wakakuelekeza, health education inakusaidia wewe kuweza kujikinga na maradhi kama haya. Nam, kama anavyosema daktari Najib Muhamed, ni muhimu kujitahidi kujiepusha na vitu vinavyosababisha presha kuwa juu kama msongo wa mawazo, kula chumvi nyingi. Unapaswa pia kuachana na unywaji wa pombe na sigara na hata ulaji wa vyakula vya mafuta, kwa kuwa wengi wa wale wanaopata kiharusi ni wale walio na uzito kubwa. Kwa hiyo ni muhimu pia kuzingatia mazoezi angalau mara mbili kwa wiki na pia kuwa na uzoefu wa kumwona daktari ili aweze kukufanyia utafiti wa matibabu. Unapofanya hivyo, basi utakuwa umepunguza hatari ya kuugua kiharusi. Kutoka kwangu Amina Abubakar, sina la ziada na kushukuru sana kwa kujiunga nami kwa wakati huu. Iwapo utakuwa na maoni kuhusu kipindi hiki, tuandikie kupitia Kiswahili at dw.com. Kwa heri.