Ni matamko ambayo hanishangazi hata kidogo, kwa sababu Trump ni mfano mzuri sana wa mawazo na fikra za Marekani weupe wa ambao wanachukia, wanadharau, wanapenda kubeza, wanapenda kukashifu watu ambao si weupe. Huu umekuwa ni msomo wake tangu mwanzo, na yeye anazungumza maneno hayo akijua kwamba watu wengi Marekani ambao wanakubali mtazamo kama huo na ni watu ambao wamempigia kura, na anapozungumza hivyo, anaposema maneno kama hayo, watu wengine ambao wanaitwa maliberali wanakasirika, au wana, wanafadhaishwa wanapata kuona haya na kadhalika, lakini wako watu ambao wanamuunga mkono katika mawazo hayo. Lakini huyu tniga huyu, hivyo ndivyo alivyo Trump, ndio, lakini huyu ni kiongozi wa taifa lililo na nguvu kabisa duniani. Hii si mara ya kwanza kwa Trump kutoa maneno makali, maneno ya kichochezi, maneno ya uchokozi. Leo amezungumzia hili mm. Kutusi, kudharau watu wanaotokea mataifa ya Afrika, Haiti na el Salvador. Hii labda itaathiri vipi sura ya Marekani katika ngazi ya kimataifa, tukizungumzia hili, haitakuwa na athari kubwa sana, kwa sababu uh, utamfanya nini? Waafrika wenyewe hawawezi wakamfanya lolote Trump, tutabaki tukisononeka, tukiambiwa, tukiambizana kwamba tumetukanwa na labda tutamchukia zaidi Trump, lakini hakuna lolote ambalo linaweza kufanyika dhidi yake katika ngazi ya, ki, ya kimataifa kwa sababu uh, mambo kama haya yanaweza akazungumzwa uh, maazimio ma ya Umoja wa Mataifa yanaweza kupitishwa, lakini mwisho wa siku unamfanya nini mtu kama Trump? Unamwacha tu. Kwa nini unadhani uh, mataifa ya Afrika viongozi wake hawajatoa tamko au kusema lolote juu ya hili? Hata wa, wangetoa tamko kuhusu hili watafanya nini? Uh, kesho watakuenda tena Washington kuomba misaada ya kifedha na kiuchumi uh, na hata wangesema wamekasirishwa na maneno hayo ya Trump, hawana lolote wanaweza kubadili. Mi nadhani kwamba kuna tatizo kubwa sana kwa Waafrika wenyewe kuweza kujipanga wakawa wanafanya mambo ambayo yana ya maana ili waheshimike duniani, watu kama Trump wasipate nafasi ya kuweza kuwatukana kama ambavyo wametukana sasa hivi. Eh, Trump, sisi wenyewe mara nyingi tunajidhalilisha kwa kufanya mambo ya hovyo kiasi cha kwamba tunaonekana ni watu wa hovyo, ni watu duni, ni nusu binadamu. Uh, kwa matendo yetu wenyewe yanatufanya tuonekane kama vile havijakamilika bado. Kwa hiyo sidhani kama kuna kitu wanaweza kufanya viongozi wa Kiafrika, kwa sababu wao wenyewe wanajidhalilisha, wanafanya mambo ya hovyo, wanatawala nchi zao katika mji i mifumo ambayo haifai. Uh, kwa kweli wakati mwingine hata matusi tunayopata wakati mwingine tutakuwa tumejilisha sisi wenyewe tuweze kutokanwa, kwa sababu tunafanya mambo ya hovyo.