Kocha Vele. Sema Uvume. Msikilizaji wa DW, karibu katika kipindi kingine cha Sema Uvume hapa katika idhaa ya Kiswahili ukiwa nami Elizabeth Shaw. Kauli mbiu ya idhaa yetu inasema tunavuma kwa kishindo, na kama unavyofahamu, hatuvumi tu katika redio bali pia kwenye mitandao ya kijamii. DW Kiswahili tunapatikana katika tovuti yetu ambayo ni dw.com mkwajua kiswahili, na vilevile vile tuko Facebook, Twitter, Instagram, YouTube na WhatsApp. Basi katika kipindi cha leo, nitakufahamisha kuhusu namna unavyoweza kutumia mitandao hiyo kupata habari kutoka kwetu lakini pia unavyoweza kutumia huduma hizo kuwasiliana nasi ama kuungana na wasikilizaji wenzako au mashabiki wengine wa DW. Pamoja na hayo, nimekupa wewe msikilizaji, fursa ya kuniambia mahali ambapo sisi wa DW Kiswahili tunapotakiwa kukaza buti ama kuboresha huduma zetu kwenye mtandao. Mtandao wa kijamii kwa kweli ambao tunatumia zaidi hapa ni Facebook, ambapo kila siku tuna post habari tulizonazo pamoja na video, picha na hata katuni za kisiasa kutoka kwa wachoraji wetu. Nimewaomba ninyi wasikilizaji mniambie mnavyotumia huduma zetu hizi, na wengi mmeniandikia. Kwa mfano hapa nina ujumbe wa Suma Kadutu. Yeye anaishi Mwanza, Tanzania, na anasema "Mimi naona hapa Facebook DW ipo vizuri, lakini maoni yangu ni kwamba maoni mengi mnayosoma ni ya wanaume tu, wanawake maoni yetu hamsomi sana, sijajua kwa nini, au ndo mnatutenga? Hebu jaribuni na siye wanawake mtupe upendeleo zaidi. Asante sana, Suma Kadutu. Si kweli kwamba tunawapendelea wanaume katika kusoma ujumbe mnaotuandikia, bali tatizo ni kwamba wanawake wanaotuandikia ni wachache sana. Kwa hivyo hapa nitoe nafasi na niwahimize wanawake pamoja na wasichana, karibuni muwe mnachangia mada zetu katika Facebook na mitandao mingine. Nimezungumza pia na baadhi yenu kwa njia ya simu. Wa kwanza kabisa ni msikilizaji wetu anayeitwa King Sofa, yeye anaishi Mwanza vilevile, huko Tanzania. na maoni yangu, kwanza ningependa kuwashukuru sana kuweza kuwapongezi sana kabisa kuwapongeza kwa kuweza kutusogezea huduma za kupata taarifa kwa u, kwa urahisi sana, hususa sisi ambao tunafanya shughuli hatuja, tunakuwa mara nyingi tu katika shughuli zetu, tunatembea na simu zetu za smartfoni, tunakuwa tuko mbali na maredio. Kwa hivyo tunapata taarifa kwa haraka na kwa wepesi na kwa muda mwafaka. Naam, bila shaka kuna mambo ambayo ungependa tuyarekebishe, unaweza kunihitajia baadhi mi nikipenda zaidi ambacho mkikiboresha ni hususani kwenye grupu la la WhatsApp, grupu la WhatsApp. Mimi ni mmojawapo, nimo kwenye grupu la whatsapp la DW. Huwa taarifa mnaweka ni mara chache chache sana, kwa ndani ya siku mbili hivi ndio mnaweka taarifa moja hivi, na hasa inakuwa ni ya kiafrika hivi na makala. Sasa ningikuwa ni vizuri zaidi, mngezidi kuboresha mkatufanyia kama ilivyo Facebook, taarifa inapoingia, tupapu nani mnaiweka kule kule, tukapata sana nafasi ya kwa tunachangia humo humo kwenye magrupu, ilikuwa ni nzuri zaidi kutoa maoni yetu na sisi pia kwa kufafanua hapo. Msikilizaji, huduma ya WhatsApp tunaitumia kwa ajili ya kutuma ujumbe nje, lakini si kwa ajili ya kupokea ujumbe kutoka kwenu. Lakini ni wazo zuri ambalo nitalifikisha kwa uongozi wa idhaa ili tuweze kuona kama kuna uwezekano wa kuchukua maoni yenu kupitia WhatsApp. Nimezungumza pia na Edward Owembabazi ambaye yuko Kampala, Uganda na alikuwa na haya ya kusema. kwa kwanza kabisa nitazungumzia swala la Facebook na huwa mnatoa post hapo kwenye Facebook ambazo sisi kama wasikilizaji wenu huwa tunachangia, tunatoa maoni, lakini tunaposikiliza kusikia iwapo maoni yetu yamesoma ya au la Majina ni yale yale, leo ni kesho leo kesho na siku nyingine, majina huwa ni kama mliwateua watu fulani ambao huwa mnasoma maoni yao, na yetu ni kama huwa tunapoteza muda kuchangia au kutoa maoni katika posti zenu. Asante sana, Edward kutoka Uganda. Watu wengi sana wameniandikia kitu kinachofanana na ujumbe wako wanataka kujua kwa nini huwa hatusomi maoni yao walioandika Facebook. Na kufahamu zaidi au kujibu swali hilo, nimemwalika hapa studio mtu mahususi kabisa, ni Samia Othman, mfanyakazi mwenzangu hapa katika idhaa, na yeye ndiye mtu ambaye anashughulikia maoni yote yanayokuja kutoka kwa wasikilizaji. Samia, unasema nini kuhusu haya malalamiko ya mashabiki wetu? Asante Elizabeth, kwa kusema kweli mimi ndio naeshughulikia barua za wasikilizaji wa kwenye facebook na wanaotuma kwa njia ya barua pepe, na ningependa kusema ya kwamba tunajaribu kadri tuwezavyo kurusha barua za wasikilizaji wote, maoni yao. Lakini kama unavyojua, kwanza muda ni mdogo. Mm -hmm. Na pili ya kwamba msikilizaji analalamika kusema kwamba haisikii barua yake ikisomwa itakuwa nini? Mambo mawili, ama ile barua mada aliyotuma imeshapitwa na wakati. Ndiyo. kwa hiyo inakuwa hatuwezi kutumia. Lakini, vile vile ningependa kusema ya kwamba tunajaribu kuzijibu barua zote. mm -hmm. Umeona sasa, na mimi, kwa mimi, ndo nashughulikia zile barua, ninajua ya kwamba hizi barua zisharushwa. Sasa msikilizaji pale anaposema ya kwamba hasikii barua yake ikirushwa hewani, huenda labda wakati ule ilipokuwa inarushwa alikuwa hayupo kando ya redio yake. Kwa hiyo wao wanasikiliza waone kama mjina wawo anasomwa. Na pia tatizo ni muda, hatuwezi kusoma kila ujumbe unaotufikia kabisa. Hiyo ndio shida yenyewe tuliokuwa nayo na barua tunapokea nyingi nyingi nyingi nyingi sana. Asante sana Samia Othman, msikilizaji. Kumbuka kwamba tupo pia katika mitandao mingine, sio facebook tu, na nimemwalika hapa studio mwenzangu Silvia Mwehozi ambaye mara nyingi yeye, yeah, anashughulikia mitandao yetu. Uh, Silvia, inawezekana kwamba baadhi ya wasikilizaji hawafahamu kwamba miezi michache iliyopita DW Kiswahili ilifungua akaunti ya Instagram. Je, yeah, wasikilizaji wetu wanaweza kupata nini hapo? Asante sana. Ni kweli kwamba DW Kiswahili sasa inapatikana katika mtandao wa kijamii wa Instagram na tunapatikana kwa akaunt, uh, ama kwa jina la akaunti ya DW underscore Kiswahili na huko tunakuwekea picha nzuri za kuvutia ambazo zinaelezea taarifa kutoka maeneo mbalimbali ya dunia lakini vile vile tuna kuwekea video fupi, kama tunavyofahamu kwamba mtandao wa Instagram unaruhusu kuweka video fupi ambayo haizidi dakika moja. Kwa hivyo hapo tuna kuwekea video fupi fupi ambazo tunakuwa tumezizalisha na zenyewe zinakuwa ni kuhusu vitu mbalimbali vya kuvutia, lakini taarifa na mambo kama hayo. Namna katika hizo picha nimepitia jana Silvia, nimeona kwamba mmeweka picha ya mtu mwenye masharubu marefu, ilikuwa ni mashindano ya watu wenye ndevu mm-hmm. kwa hiyo picha kama hizo msikilizaji. Uh, Silvia, tuko pia YouTube. kuna watu wamesema Kiswahili mbona hamna TV? Sawa, hatuna TV, lakini angalau video zetu zinapatikana YouTube. wasikilizaji wetu na mashabiki wetu wakienda YouTube wanaweza kuona nini? nam ukienda YouTube, uh, ukatafuta DW Kiswahili Unajua, tuna papo kwa papo ambazo tunazitengeneza kwa kuwekea maneno, lakini kule YouTube tuna kuwekea ambazo zimewekewa sauti, lakini pia kuna uh, video za katuni uh -huh. Uh, vile vile utakuta pale tumekuwekea uh, Afrika ya songa mbele, hizi pia ni video ni video ambazo zinahusu watu ambao wamefanya vitu vya kipekee barani Afrika kuhakikisha kwamba wanalisogeza bara la Afrika ambao wameleta maendeleo nam uwanja wetu wa kujidai, tuko YouTube tafuta DW Kiswahili. Asante sana Silvia. Nakushukuru sana Elizabeth. Nachoweza kusistiza tu ni kwamba um, wale mashabiki zetu ambao wanatufuata katika hii mitandao ya kijamii, hakikisha kwamba unapotufuata halika mtu mwingine eh, Repost wanasema eh? repost no. Zile taarifa ambazo tunaziweka mm -hmm. ili watu share wengi eh, kushare <laughs> ndo huko kuriposti kushare mm -hmm. ili watu wengi waweze kupata taarifa. Nashukuru sana Silvia Mwehozi. Basi msikilizaji, ni kushukuru wewe kwa kuwa nami tangu mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Niseme pia asante kwa wote waliochangia. Naahidi kwamba tutayazingatia yale ambayo mmetuambia kwamba hayaendi sawa. Tumejibu baadhi ya malalamiko yenu na tutaendelea kujibu kupitia mtandao. Kumbuka kwamba wakati wote unaweza kuwasiliana nasi kupitia kiswahili at dw com, ama pia kupitia Facebook. Mtayarishaji na msimulizi wa kipindi hiki nilikuwa mimi Elizabeth Shaw. Ni kuage kwa heri na tukutane tena wakati mwingine.