Deutsche Welle, vijana mchakamchaka. Kila mmoja hupitia kipindi cha ujana na ni kipindi ambacho mara nyingi huamua jinsi maisha ya mbeleni ya kijana yatakavyokuwa, kwa sababu vijana hufanya mengi katika kipindi hiki. Katika makala ya vijana mchakamchaka leo hii, tunaangazia mtindo wa kutembea miongoni mwa vijana ambao umekuwa ukishuhudiwa kwa muda mrefu, mtindo wa kutembea kwa kudunda ni kwa nini baadhi ya wa wavulana hudunda wanapotembea? Karibu katika makala haya. Mimi ni Jacob Safari. <laughs> Ujana ni kama moshi, ukienda haurudi ndio usemi wanaotumia vijana wengi kuhakikisha kwamba wanautumia vyema ujana wao ili wasijutie katika maisha yao ya uzeeni. Unapotembea sehemu nyingi ulimwenguni, ni rahisi kutofautisha baina ya vijana na makundi mengine ya marika. Vijana halabu wanatambulika kwa jinsi wanavyozungumza, jinsi wanavyovaa na wakati mwingine hata jinsi wanavyotembea. Katika ukanda wa Afrika Mashariki, vijana wengi hasa wa kiume hutembea kwa mwendo wa kudunda. Hussein Luhinda, yeye ni kijana, na anasema moyo wake umeupenda mtindo wa kutembea kwa kudunda. Ananieleza kwamba hapo awali alikuwa hatembei hivyo. Ila ujana ulipomwingia damuni, akahisi kubadilisha mwendo pia litakuwa jambo jema ili aweze kutambulika kama kijana katika jamii. Hussein lakini anasema huko kubadilisha mwendo kwake ni jambo liloliga kutoka kwa vijana alionao katika rika moja, ambao kawaida huko kudunda ndio mwendo wanaotambulika nao. Mara nyingi huwa nawaiga kwa sababu sinapenda, naona napotendea, nawatendea vizuri, ni vizuri tu wanavyotembea kwa kweli. Haimaanishi kutendea kwamba mtu ndo anatabia mbaya. Mara nyingi sometimes naiga wenzangu wanavyotembea, na kweli nafurahia hali kama hiyo. Uh, najisikia vizuri tu kwa sababu, kwa sababu moyo wangu ni unapenda nifanye kama hiyo navyotaka, ili mali tu nisimuuzi mtu, lakini mi navyotembea na moyo najisikia vizuri, najisikia amani kwa sababu sijavunja sheria yoyote. Baadhi ya wazazi hawaridhishwi na tabia ya vijana wao kuonekana wakitembea wakiwa wanadunda. Kwani wanahisi kana kwamba wamepotoka au wanaiga mitindo ya wa kimagharibi lakini vijana wenyewe wanasema ndiyo mambo yanayowatambulisha kama vijana, na kwa kutembea hivyo hawajafanya lolote baya, ila ni hisia zao za ujana tu zinazowapa msukumo wa kutembea hivyo. Hapa Hussein anazungumzia kuhusiana na hilo swala la mtazamo wa watu wengine vijana wanapodunda a kutembea tunadunda ni swala ambayo ni, ni, ni na necha ya mtu tu kupenda kusikia uamuzi lakana sio kama ni tabia mbaya kama watu wanavyofikiria. Watu nazani mtu kutembea kudundadunda basi asiweu ndo ana tabia mbaya. Tabia mbaya ya jengi kwa, kwa kutembea. Tabia mbaya ni jinsi ulivyolelewa na wazazi wako toka unaanza kukua mpaka unafikia pale ndo mtu tabia hiyo ya mtu inatoka mwanzo. Toka kuna baadhi wanaosema kwamba wale vijana wanaodunda huwa labda wanatumia mihadarati ambayo inachangia kwa wao kujiona kana kwamba ndio wakubwa kushinda mtu yeyote duniani, hivyo kubadilisha hata mwendo. Hussein anakanusha kabisa swala hili, akisema kwamba wanaosema hayo wanawahukumu vijana kimakosa machoni pa vijana wenzake ananiambia kwamba wanafurahia mwendo wake pia, ingawa baadhi hu mkejeli, ila kwake yeye hilo halimtatizi akili. Ha, wenzangu mara nyingi wanacheka sana, wasema mwaona mwenzetu, lakini wanafurahi kwa kweli na wao wanafurahia anavyotembea, kwa sababu tabia yangu ni nzuri, au ni mwende tu wa kutembea tu, kwa mtu ni utashi wa mtu mwenyewe anavyoamua tabia tabia mbaya, lakini kitembea tembea kama unavyotaka tu, kwani kwa kuharibu kitu. Kijana mwingine kwa jina Benjamin ananiambia kwamba yeye hapo awali alikuwa mmoja wa hao vijana waliokuwa wakitembea mitaani wakiwa wanadunda, ila akaamua uache mwendo huo. Benjamin anasema yeye hakuiga wala kupata msukumo wa kudunda kutoka kwa wengine, ila alijikuta tu huko, kudunda ndio kumegeuka na kwa mwendo wake, na hakuweza kujizuia na wala alikuwa hasikila yeyote anayemwambia, alikuwa anafurahia ujana wake. Hii kitu inakuja labda automatically kulingana na mifumo fulani ya kijamii zewei, labda malezi na mazingira uliokuwa au kuamini jambo fulani bila we mwenyewe kujua, unafahamu. Unaweza ukuwa unaamini kitu, lakini hujui kitu kama hicho. Nilikuwa nimejaribu kukiangalia kama ni kitu ambacho kinakuja automatically, kwamba mtu unajiona kwamba hivi ndo inafaa, kumbe kuna namna fulani inafaa, lakini wewe ujui zaidi ya hayo. Anasema kwa kutembea, kwa kudunda wakati huo alikuwa anajihisi mwenye furaha tele kila wakati na mavazi aliyokuwa anavaa wakati huo pia yalichangia sana kwa mwendo huo. Yeye bado ni kijana na hawalaumu vijana wenzake kwa kudunda, ila anaamini kwamba ni jambo ambalo ni la wakati tu na wataliacha pindi muda utakapofika. Ule wakati ule mwendo inategemea kwanza na, na, na levo uliopo, kwanza mavazi unavaa. E, kitu kama mavazi yanaingia pale, kwa sababu unaangalia na mwendo. Je, anatembeaje? Unamwangalia fulani, je, na yeye anaendaje, kulingana na, na mwenendo ule anaonekanaje. Kwa hiyo sasa, vitu kama hivi vinavyokuja kichwani, unapata kufahamu kwamba ule ulikuwa tu ni, ni wakati fulani ambao ulikuwa unapita eh, kwenye kujisikia mtu kuwa kwamba ndo kijana sasa. Erik Masawe naye anasema kwamba mwendo huo wa kudunda umempa umaarufu mwingi sana. Yeye kama kijana ananieleza, ziko sababu tofauti za kijana kuamua kuanza kudunda, na mojawapo ya sababu zilizochangia kwa yeye kudunda ni kuwavutia wasichana wa rika lake, kwani anahisi wanaopenda sana mwendo huo. Zaidi ya hayo Eric anasema ni mwendo ambao ni maarufu mno miongoni mwa vijana, kiasi ya kwamba wamebuni majina mengine ambayo huwa wanatumia miongoni mwao, na kama wewe ni mgeni, basi hautafahamu wanazungumzia jambo gani. Mambo kama yanatokana na ujana, na ujana ni ile kuenda na fashion. So unakuta ujana, mara nyingi sana tunapenda kufanya kitu tuonekane kwa mwonekano tofauti. Kuna kwamba unakuta mi niingia kwenye fashion kama hizo, kuona tu, ili mradi na mi naonekani nimo. Sa naona kama ishaingia kama kilevi, unakuta nimevaa labda pensi na tishirt ni siku za Jumamosi sasa, ukuta nikiiva ile pale lazima hata muonekana hata mtembeleo, nakuta mtembeleo anatembea mtembeo wa tofauti kabisa, ukuta natembea kunesa fungu, nasema tunaulita mwendo wa kipapa ni mwendo wa kibrazamani, mtu natembea na kama na dansi, kuna nesa unatanguliza mguu mmoja kulia mbele wa kushoto nafuata nyuma. Kulingana na Eric, yeye hasa hudunda wakati amevaa mavazi mazuri kuwashinda wenzake mtaani. Anasema yale mavazi humpa ufahari kwa wenzake, na akiongezea na huo mwendo juu yake, basi yeye ndiye anakuwa gumzo tu mtaani, na ndilo jambo analotaka yeye, kwani ananiambia, mara nyingi vijana wanahitaji sana kuonekana na kila mmoja yeye. Lakini anakataa kwamba ni mambo ambayo kama vijana wanayaiga tu kutoka mitindo ya kimagharibi kama wanavyosema wengi. Anadai kuwa ni mwendo aliyoubuni tu na wala hakuiga popote. Unakuta nimeshavaa nimeshavaa pamba zangu, nimevaa suruali yangu ya kamatia chini, ya kamatia chini, nimevaa tisheti yangu ya bodi tait, inaenda bichi, nimechukua alteza brada pale, lazima nitembee hivi, kwanza mwendo kwa kudansi so, utapata watu wengine pale wanaweza kucheka. Ahu Erika, anachekea ndo kama hivyo. Katika ukurasa wetu wa mtandao wa kijamii wa Facebook, wapo waliotoa hisia zao kuhusiana na mtindo huu wa vijana kutembea mwendo wa kudunda. Kwa mfano ni Breth Lucas, yeye yeah, anasema ni mtindo ambao wameuanzisha tu kwa kuwaamini kwamba kijana yeyote anayetembea hivyo ni mtanashati na kwa dada zetu kuamini kwamba yeye ni mzuri zaidi kuliko wengine. Kumbe mitindo hiyo haina hata maana, ni ukosefu wa fikira tu wa vijana. Solomon Chiku naye anasema mimi naona tatizo kubwa linawafanya vijana watembee kwa kudunda, wanaiga mitindo ya wasanii kama Sharo milionea ambaye ni marehemu kwa sasa, pamoja na wasanii wengi kama vile Diamond kwa kudunda Mudi Mabegi yeye anasema mtazamo wake kuhusiana na suala hili ni kwamba anadhani kila zama na wakati wake, na kwamba hiyo mitindo ya kudunda na kunyata ni zama za vijana wa kileo. Anasema tuwaache, maana ni zama zao, ila wakikuwa wataacha, kwani kila umri una mambo yake, na anatumia msemo hapa, anasema kila nabii ana kitabu chake. Kwa kweli, jinsi mtu anavyotembea ni jambo linaloonyesha heshima yake katika jamii, furaha aliyonayo wakati ule, au hata kiwango chake cha kujiamini. Na kufikia hapo, msikilizaji wa DW, sina la ziada, ndipo ninapotamatisha makala haya ya vijana mchaka mchaka kwa leo, ambapo tumeangazia mtindo wa vijana kudunda wakati wanapotembea. Nilikuwa mtayarishi na msimulizi wa makala haya Jacob Safari kutoka Bonn. Kwa heri.