Hapo jana katibu mkuu wa wizara ya utumishi wa umma Katherin Bitarakwate alitoa agizo rasmi la kupiga marufuku watumishi wa umma kuvalia mavazi aliyoelezea kuwa yanatoa sifa mbaya kwa serikali. Mavazi hayo ni gauni marinda na sketi fupi ambazo huonyesha magoti na sehemu za mapaja kwa upande wa wanawake, blausi na mashati yanayodhihirisha vifua vya wake na waume, na kwa jumla nguo za kubana mwilini. Herini na bangili kubwa nazo zimepigwa marufuku kwa watumishi wakiwa kazini. Watumishi wa umma aidha waliagizwa kutovalia viatu vya ndala, ila tu ikiwa wanafuata ushauri wa daktari. Hili hapa tamko lake katibu mkuu: unafahamu kuwa sketi isiyofunika magoti huacha mapaja nje mwanamke anapoketi, na hali hii yaweza kutoa mawazo mengine kwa kazi zao na ni sawa na kuwanyanyasa kimapenzi. Agizo hilo limepokelewa kwa maoni mbalimbali na wananchi. Baadhi wanaunga mkono agizo hilo wakielezea kuwa ofisi za serikali na umma kwa jumla zinastahili kuwa sehemu zinazoheshimu maadili ya kiafrika na pia kuepusha hisia za hamasa kati ya wanawake na wanaume kama ilivyokuwa kabla ya agizo hilo. Pascal Kwesiga ni mwanahabari, anatoa mtazamo huu. Suala la kuvaa he na heshima linatokana na, na maadili yetu hapa tangu zamani. Wafanyakazi wa serikali na wafanyakazi katika ofisi yoyote wanatarajiwa kuvaa vizuri, kuvaa nguo, hasa wanawake, kuvaa nguo ambazo e, ni ndefu ili watoe picha nzuri kwa watu wengine, watoto na na vijana ambao wana, wana, wana, wana ndoto ya kupata kazi na serikali. Kulingana na maafisa wa ngazi za juu katika Wizara ya Utumishi wa Umma, wamepokea malalamiko kutoka kwa umma kuhusu mienendo ya wanawake hukusudia kuonyesha matiti na mapaja yao hadharani wakidai eti ni mitindo ya kisasa. Watumishi waliomba kutonukuliwa wameelezea tabia hiyo kujenga mazingira ya mashindano ya mitindo ya mavazi ya kila siku ambayo huwapelekea baadhi ya wenzao kutoshiriki vilivyo katika majukumu yao. Hata hivyo, baadhi ya wanawake ambao ni watumishi wa umma wametoa angalizo kuwa ifahamike kwamba mtu valia mavazi kudhihirisha jinsi hisia zake zilivyo na wala halengi kuwavutia wanaume au wanawake watumishi wenzake kazini. Hii hapa kauli yake Sara Kisache, mtumishi katika wizara ya Elimu. kind of... jinsi ulivyovalia huelezea hisia ulizonazo siku hiyo na yale unayoshughulikia lakini nakubali kwamba pana haja kuwepo na mwongozo kuhusu mavazi. Lakini kwa mtazamo wa watu wengine, agizo hilo limechochewa na mgongano wa vizazi vya sasa na vile vilivyotangulia, kwani kuna watu wa umri wa juu katika wizara ambao wanang'ang'ania kubaki kazini licha ya kuwa muda wao wa utumishi umekwisha na hawawezi kushindana katika mitindo ya mavazi na utendaji kazi na vijana. Lubege Emanuel, DW, Kampala.