Deutsche Welle Kinaga Ubaga, habari gani msikilizaji? Mimi ni Mohamed Ahman niliyoko nawe katika kipindi cha Kinaga Ubaga kutoka DW Bonn. Tarehe tatu Mei ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, na leo tunamkaribisha makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania Deodatus Balile kuzungumzia kushambuliwa na suala la vitisho dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari kunakozidi kupamba moto nchini Tanzania na kuwaweka waandishi chini ya mazingira ya hofu kutokana na kunyanyaswa na kuwa katika hali ya kushindwa hata kutumia uhuru wa kujieleza unaoenziwa na katiba ya nchi hiyo. Nashukuru sana, bila kupoteza wakati tuanzie na hili la karibuni kabisa ambalo limezusha fadhaa la kupigwa kujeruhiwa na hata vifaa vyao kulengwa wakati waliposhambuliwa na wafuasi wa kundi la chama cha upinzani cha KAF ambacho kiko kwenye mzozo wa uongozi. Bila shaka kitendo hiki ni cha aibu, yani hakivumiliki na hakikubaliki. Mna kitathmini vipi? Kwa kweli ni kati ya mambo ambayo yametiitisha sana, kwa maana ya kwamba sisi tuliamini jamii inathamini na kutambua kazi inayofanywa na wanahabari kwa maana ya kwamba hiyo ni viongozi, hiyo ni serikali, hiyo ni taasisi mbalimbali, vinategemea vyombo vya habari kufikisha ujumbe wao kwa wananchi. Kwa hiyo tuliamini kwamba vyombo vya habari ambavyo ni mkondo wa kufikisha ujumbe au ni mkondo wa mawasiliano kati ya taasisi, vyama na serikali na wananchi, vingeweza kuheshimiwa, vikapewa nafasi kubwa ambayo ingesaidia wakafanya kazi kwa uhuru wa kutosha bila hofu wala uoga au upendeleo, na mwisho wa siku tukawa na jamii ambayo ina taarifa za kutosha, jamii ambayo itakuwa inafanya uamuzi sahihi kwa wakati mwafaka. Namba lile kama ulivyotaja hapo, umetaja kitu cha maana kwamba kitu kinachojidhihirisha hapo ni kwamba dhima ya waandishi ambayo inaheshimiwa na katiba, aidha haikueleweka vyema au kwa makusudi inakanyagwa, kwa lengo la kutimiza ajenda za watu fulani. Hivyo ndivyo unavyotaka kutueleza? ni kweli kwamba mimi nadhani kuna kupungukiwa au kutindikiwa uelewa kwa baadhi ya watu, wakidhani kwamba wanaposhindwa kutekeleza majukumu yao sawasawa, na wanadhani kwamba vyombo vya habari ambavyo vimefikisha taarifa za kushindwa kwao kutekeleza majukumu yao, kwamba ndizo zimekwamisha utendaji wao katika kufikia hayo waliyotaraji kuyafikia. Kwamba sisi hatupunguzi wala kuongeza katika yale wanayoyatenda, bali tunaandika kwa kutegemea au tunatangaza kuonyesha kwamba makubaliano ni nini, katiba inasemaje, miongozo na taratibu zikoje. Ili kama mtu ametenda sawasawa, tunaeleza ametenda sawasawa; kama amekiuka, tunaeleza amekiuka. Naam, tunasema kwamba waandishi hao wameshambuliwa wakati wakiwa wakiwa kazini, wakifanya kazi yao. Sasa hapa wasiwasi wanakuja wananchi, tunasema wana haki ya kupata taarifa, lakini vipi haki hiyo itapatikana ikiwa mazingira ya kazi ndio hayo hatarishi? Tunapata tuna ugumu kidogo, lakini tunachokishukuru ni kwamba viongozi wa kambi zote zinazosuudishana wamejua makosa yao. Hapana shaka, sasa pande zote hizi mbili zimeonyesha kutambua kazi na umuhimu wa vyombo vya habari, isipokuwa kukengeuka tu kwa matamanio ambayo ni ya muda mfupi ndo kumewasukuma pengine wafuasi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa wao kutenda hayo walioyatenda, tunayoyalaani jana, leo na kesho, ndiyo balili. Halafu tukiangalia kwa ujumla, tasnia ya habari hususan katika kipindi hiki cha utawala wa Magufuli inaonekana kama inakabiliwa na mtihani, na kupelekea hata mashirika kima ya kimataifa ya haki za binadamu yenye kuheshimika kama vile Amnesty International kuweka indhari. Vyombo vya habari tayari vimeshaanza kufungiwa, pamoja na waandishi inasemekana kuandamwa. Nafikiri unakubali kwamba hii sio ishara njema. Waswahili wanasema kama ni dalili ya mvua, hizi ni rasharasha, tunaweza kusema masika yanakuja. Ni kweli kwamba katika mwaka wat, watiri, wa kwanza na kuelekea wa pili wa uongozi wa serikali ya awamu ya, ya tano kumetokea mambo ambayo kidogo yametufanya tuwe na maswali tujiulize, iwapo hii serikali ni rafiki wa vyombo vya habari au ni serikali ambayo imejiandaa kupambana na vyombo vya habari. Tulishuhudia magazeti yanafungiwa kama mawio e, tumeshuhudia magazeti kama mwanahalisi yanafungiwa, lakini pia tukashuhudia, siyo hiyo tu, tukashuhudia Eh, bunge i na, katika hali hiyo tukaona kwamba mwenendo wa serikali ya awamu ya tano pamoja na mkuu wake wa mkoa mmoja kuamua kuvamia kituo cha habari akaelekeza aka ni nini kitangazwe, kitu ambacho hakijawahi kutokea katika historia, yakapitia shaka kidogo. Na si hilo tu, kuna hali ngumu sana kwenye vyombo vya habari. Hivi ninavyozungumza, magazeti si chini ya kumi yamefungwa kutokana na kushindwa kujiendesha kiuchumi, ki, ki serikali vilipika taarifa hapa kwa kwamba imeelekeza vyombo vya habari binafsi visipewe matangazo, na tukashangaa kwamba kama vyombo vya habari havipewi matangazo, lakini vinafanya jukumu la kuisaidia serikali kutawala kwa urahisi, kuhakikisha serikali na kufanya mapato kwa njia ambayo ni rahisi zaidi. Nikisema mfano hai, gazeti ambalo linaliongoza la Jamhuri liliwahi kutangaza habari ya mfanyabiashara anayekwepa ushuru katika mafuta ya Wakachunguza serikalini, wakachunguza wakagundua ni kweli, akalipishwa faini ya shilingi bilioni nane nukta tano. Hizo pesa ziliingia serikalini, si kwenye gazeti la Jamhuri. Nataka kusema kwamba, unafikiri serikali ina mtizamo hasi kwa vyombo vya habari? Ndio, ndio, ndio, hili, hili swara kwa miaka miwili iliyopita tumelishuhudia, na tusipolisema, maana rais wetu amekuwa akisema, msema kweli ni mpenzi wa Mungu na anamwogopa Mungu na sisi tunapenda kusema kweli, kwamba kwa jinsi, kwa hali ilivyo ndani ya vyombo vya habari, hata hivi vilivyopo, iwe redio, tv na magazeti, hatari ya kufunga mikubwa kuliko kuliko kuendelea kuwa sokoni, kwa maana ya kwamba vyombo vimeshapunguza waandishi wa habari, vyombo vina struggle kuliko mishahara. Kwa hiyo tunadhani kwamba ile dhana ya ushirikiano ya private public partnership inapotea kwa kiwango ambacho tunatia shaka. Nataka kurudisha nyuma kidogo katika hili suala la kuvamiwa kwa kituo cha matangazo, ambayo kwa kweli ilikuwa ile ni kashfa, na baadhi ya tuseme shirika bin, haki za binadamu, wachambuzi, wanaharakati wamekita kuwa ni kitendo cha kihuni. Kwa kusema kweli, ile ilikuwa ni jinai. Sasa nyie, uamuzi mliochukua ni kwamba kususia habari zinomhusu mtu aliyehusika na kitendo kile, lakini haionekani kuleta tija kwa sababu kuna gazeti moja au mawili yalikengeuka hapo katikati yakawa yanaendelea kumpa coverage lakini baada nayo na kuyafahamisha kwamba ipo siku yatawafika. Naweza mkadhani leo ni Clouds FM, lakini kesho na kesho kutwa itakuwa nyie. Nadhani na, na yenyewe yamerudi nyuma, yameona hoja kwamba huyu mkuu wa mkoa mpaka hapo atakapowaomba radhi wanahabari. Na kwa kweli mtumie fursa hii kuvishukuru kuvipongeza vyombo vya habari kwa kushirikiana na kushikamana kwa kiwango kikubwa. Kwa sababu hata sasa hivi ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii, ingawa jukwa la aliri alikuwa na mamlaka juu ya mitandao ya kijamii lakini huwezi kuona picha au matukio ya huyu mkuu wa mkoa. Nitaka kumtaja maana nikimtaja, ikimtaja nitakuwa nimempa publicity, sio stahili. Huwezi kuona eh, ya kitendi kwenye mitandao ya kijamii. Kwenye vyombo vya habari, yapo mambo ambayo utaona yanatokea. Kwa mfano, wakihoji elimu yake, hilo litatokea, kwa sababu tukiliacha itakuwa hatuisaidii jamii. Wakihoji uadilifu wake, hilo litatokea. Sisi tunachosema kwamba binadamu hukosea, akitambua kwamba alikosea, atatuomba radhi kama wanahabari, ataomba radhi wale waliokuwa marafiki zake wakubwa, na sisi hatuna gugu na mtu yeyote, taasisi yoyote au serikali. Tutaendelea na maisha baada ya hapo, lakini akiendelea na kiburi. Sasa hivi, kwanza wapo watu ambao wanajiuliza yuko wapi, yuko likizo, kama alivyokuwa amekwenda Saudi Afrika au wapi? Hawajui hata alipo, habari ndo hiyo. Sawa sawa, wanasema wanasema in, inaelezwa na kutambulika saa kwamba nguvu ya kalamu ni kubwa kuliko ile ya upanga. Je, tunaweza kusema waandishi wa Tanzania wanaitumia wana vizuri nguvu hiyo? Wanahabari hawana wakuwatetea isipokuwa wakujitetea wenyewe, na Mwalimu Nyerere alituambia jambo zuri kwamba hata kama una nguvu, akikukanyaga mtu basi, piga kelele kidogo, sema amenikanyaga, na ukishasema hivyo atatokea mwenye nguvu atamwondoa juu yako ili aliyekukanyaga. Kauli mbiu ya, ya, ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari ya mwaka huu ni kuhakikisha kwamba tunakuwa na sisa ya, ya kinusu, lakini tunakuwa na nchi salama yenye umoja na ikiwa na jamii jumuishi inayoshirikisha watu wote, tutahitaji kuwa na wanahabari ambao wana weledi wa kutosha, wanahabari ambao wanaweza kusimamia ukweli, wanahabari ambao amba watachapisha habari ambayo tutaishuhudia tukaamini kwamba haitakanushwa kesho wala kesho kutwa. Kwa hiyo tusimamie msingi wa uhuru wa habari ambao ni kuandika ukweli, ukweli tupu bila kubumba. Asante sana Deodatius Balile, makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, tunakutakia kazi njema bwana. Okay. kutoka Bon ulikuwa nami Muhamed Ahman, kipindi kilikuwa ni kinaga ubaga. Asante na kwaheri.