Mimi ni meneja wa mradi wa swahilihub.com ambao ni mradi wa tovuti ya Kiswahili unaoendeshwa na gazeti la Kiswahili la Taifa Leo la Kenya na Mwananchi wa Tanzania, yote yakiwa ni eh, magazeti ya Kiswahili ya Nation Media Group. Na hapa ndipo penye swali lenyewe la msingi kabisa, hii Swahili Hub inafanya kitu gani tofauti ambacho hakifanywa na mitandao yenyewe magazeti? Kwa sababu yako gazeti la mwananchi na mtandao okay, wake gazeti la Nation na mtandao wake. Kipi tofauti ambacho kinafanywa na Swahili Hub hakimo kwenye mitandao ya magazeti haya? Naam, asante sana kwa, kwa kweli, uh, swahilihub.com imekuwa ni tovuti ya kivyake. Hata kauli mbiu yake ni kitovu cha Kiswahili kwa, kwa sababu uh, mwelekeo tuliokuwa naye tulipokuwa tunaanzisha Swahili Hub, tutaka mahali ambapo yeyote ambaye ana hamu ya kujifundisha Kiswahili ama kupata uh, masuala ya Kiswahili kupitia habari, maoni, blog, video za Kiswahili uh, uh, pia makala mbalimbali mbali, uh, anaenda kwenye mtandao anayapata mahali pamoja. Alafu pia kuna mijadala mingi inaendelea baina ya ama tuseme baina ya wasomi mbalimbali mbali, ambao tunakuta kwamba hata watu walio Ulaya na vyo vikuu vya Marekani na Afrika Mashariki na kila mahali wanatangamana kwenye Swahili Hab. E, kwa hivyo ndio huo upekee kwamba ukitaka video za hata wasomi mbalimbali mbali, hata maswala mbalimbali tunakuta kule kwenye Swahili Hub. Uh, maswala kuhusu kabila mbalimbali mbali za Afrika Mashariki unakusudia, kwamba imekusanya mambo yote ya habari zote za Kiswahili katika kapu moja, unakusudia hivyo dio, kapu? Kwa hivyo in, in, inahusiana zaidi na habari na sio lugha na uchambuzi wa lugha, sarufi, fasihi na mambo kama hayo? Ndio, ni kwamba uh, hata si habari tu. Habari kwa kweli ni kijisehemu kidogo tu cha Swahili hapa kwa sababu kuna baadhi ya makala kwa mfano mashairi ambayo yanaitwa Sokomoko ambayo yaliandikwa tangia miaka ya hamsini na nane Taifa Leo ilipoanzishwa hilo gazeti. Unaweza kupata makala mbalimbali mbali ya mashairi ya Sokomoko eh, mijadala mbalimbali mbali ya blog, waandishi mashuhuri kama kina Bitugi Matundura kina Profesa Walibora na, na, na wengine utawapata wanachangia mle Alafu makala kuhusu wasomi mbalimbali, kama juzi tumepata e, profesa wa hapa Bayreuth wa Kiswahili e, profesa Clarissa Vierke ambaye ni Mjerumani, lakini ana umahiri mkubwa sana wa Kiswahili. Katika ukumbi tunaoita gwiji wetu, tuna masuala ya sanaa. Kuna e, kuna insha pia bora ambazo zilishinda katika viwango vya shule ya msingi. Kwa hivyo kuna masuala ya kiusomi, kuna kauli ya leo, neno la leo na ikiwa pale mtandaoni watu wanalijadili ama un... tumepata pia maswali mbalimbali mbali. Unaweza kuulizwa nje, hii methali inamaanisha nini, ama huu msemo unamaanisha nini? Vipi kuhusu kiwango cha lugha ambacho mnatumia? kumekuwa na ukosoaji mkubwa kwamba Kiswahili ambacho kinatumika katika mitandao ikiwemo mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, hata uh, hii mitandao iliyomo katika simu za mikononi WhatsApp na mingineyo, ni Kiswahili ambacho kinaharibi kinaharibu muundo wenyewe wa lugha, hakizingatii maandishi, hakizingatii sanaa au masharti ya uandishi wa lugha. Je, vipi kuhusu uh, uzingatifu wa uh, Kiswahili chenyewe katika Swahili Hub? Naam, Swahili Hub uh, ni tovuti ambayo ni rasmi tuna, tuna mhariri pale ambaye ni, ni, ni mtu aliyesoma hadi kiwango cha shahada ya umahiri ama shahada ya uzamili tuseme, eh, katika Kiswahili. Kwa hivyo kila kitu tunachopakia makala, habari, hata yale maelezo madogo madogo ya picha na, na video zile captions, anaeleza mwenyewe kwenye Kiswahili sanifu. Kwa hivyo ni kama anayehariri gazeti ama makala. Kwa hivyo kitu ambacho hatuwezi kuwa na udhibiti nacho ni maoni ya watazamaji ama wasomaji wanaotufuata kwenye mtandao, kwa sababu watatumia lugha yoyote. Wengine watatumia hata Kiingereza, wengine watatumia hata Sheng na mchanganyiko wa, wa, wa lugha hayo. Sasa sisi hatuwezi kuwa na udhibiti nayo, lakini tunayopakia sisi tunatumia Kiswahili rasmi. Uh, Swahili hab imekuwa ni mfano bila shaka Di. wa kwamba Kiswahili kinaweza kwenda online kinaweza kwenda katika mitandao na kikiwa na nafasi kubwa sana kabisa. Ndiyo. Upi mchango wa Swahili Hub hivi sasa? Umekuwa zaidi ya kwamba kina mna makala, mna uchambuzi, mna taarifa za Kiswahili. Kimeleta athari gani kwa watumiaji? Mtandao huu umeleta athari gani kwa watumiaji wa Kiswahili na hata ambao si Waswahili? Hakika ni kwamba hata nimepata eh, maoni haya kutoka kwa wataalamu wa, wa, wa, wa Kiswahili hapa kila mahali ulimwenguni. Kwa mfano kuna bwana mmoja anafundisha Kiswahili katika chuo kikuu cha Toronto, ni Mtanzania anaitwa Profesa Almasi. Eh, wakati tulipakia eh, hotuba ya Ngugi wa Thiong'o ambaye mwezi jana ali, ali, alikuwa hapa Bayreuth akatoa hotuba hiyo kwa Kiswahili na akatunukiwa shahada ya heshima ya PhD baada ya da dakika chache alipotoa hotuba hiyo tulipakia kwenye Swahili habu, kila mtu ulimwenguni aliisoma na akafurahi sana. Eh, Profesa Almasi akasema naitumia kufundisha wanafunzi wangu sasa hivi. Hebu fikiria sasa, hata eh, ingewekwa kwa gazeti labda angeipata baada ya wiki moja ama wiki mbili, lakini sasa hivi anamaliza hivi, Ngugi nairusha juu eh, kwenye Swahili habu, watu wanaifuata, alafu ni kwamba kuna ule utangamanifu wa wasomi wa kwa mfano unaweza kurusha e, tuseme kwenye ukuta wa Swahili Hub Facebook kwamba e, someni kuna hotuba ya Ngugi, alafu watu wanaichangamkia, alafu unaweza kuchukua na kuisambaza, watu wanasema sharing. kwa hivyo inasambaa kwa kasi sana. Kwa hivyo naona Swahili Hub ina jukumu kubwa na, na, na nafasi kubwa ya kusambaza Kiswahili na pia katika, katika kurasa zetu zingine za Facebook na hata baadhi ya video ambazo tuna nasa hapa tunarusha kwenye, kwenye chaneli yetu ya YouTube. Kwa hivyo Kiswahili kinasambazwa kwa, kwa, kwa kasi kabisa, alafu watu wengi wana, wanafikiwa na, na habari na lugha hii pia inakuwa na, na mahali pake. Eh, hili swala la lugha kuwa na mahali pake ni, ni jambo ambalo ni shughuliko kuu la kipindi hiki cha Kiswahili Kina Wenyewe, kwamba muda mrefu imekuwa ikionekana kwamba Kiswahili ni lugha ambayo inaning'inia tu. Hakuna watu ambao wangeambiwa wana dhamana ya kukishughulikia na kukiimarisha na, kuki na kukisambaza ingawa katika serikali za mataifa yetu kumekuwa na baadhi ya taasisi ambazo zinahusika na ukuzaji na utafiti wa lugha ya Kiswahili, lakini katika jamii yenyewe inayohusika hukuti kwamba kuna misingi na mihimili ya watu kuishika na kuisambaza lugha hii. Kwa mfano nchini wako nchini Kenya, ambako ndiko mtandao huu wa Swahili Hub ulipo, uh, panasemwa kwamba Wakenya si watu ambao wanatumia Kiswahili katika maisha yao siku kwa siku. Je, mm, hii inamaanisha kwamba Swahili hapo ni kwa ajili zaidi matumizi ya watu wa nje na sio watu wa ndani ya Kenya? Naam, uh, nitakwambia kwamba Swahili Hub eh, inatumika na watu kila mahali, hata Kenya, hata nje. Na, na hata ukiangalia katika zile tunazoita Google Analytics ambao ni uchambuzi wa jinsi watu wanavyotumia e, tuseme mtandao huo mahali mbalimbali, utaona asilimia kubwa tu e, ipo pia Kenya. alafu jambo lingine kuhusu nafasi ya Kiswahili nchini Kenya, ni kweli hatuwezi kulinganisha na Tanzania e, kimatumizi, kwamba wamechangamkia kutoka kitambo lugha ya Kiswahili, ila Kenya nafikiri tuko mbele katika nchi yoyote ulimwenguni kwa sababu Kiswahili ni lugha rasmi kwenye katiba. Hiyo haipo hata katika Tanzania haipo, haipo Uganda haiko katika nchi yote, kwamba Kiswahili ni lugha rasmi ya kwanza kwenye katiba. Kwa hivyo sisi tunaweza kusimama na katiba eh, kwamba tumekikweza Kiswahili hata juu ya Kiingereza. Hata katiba inasema, lugha rasmi nchini Kenya ni Kiswahili na Kiingereza. Inaanza kwa Kiswahili alafu inasema na Kiingereza. Nafikiri eh, changamoto tulionao ni katika utekelezi. Naam, bila shaka ni hili ni swala la mwisho kabisa Bwana Hezekia. Tuna vijana ambao ambao ndio watumiaji wakubwa wa mitandao ya kijamii. Kundi hili la vijana, kwao wao lugha si kitu muhimu sana, kwa maana ya masharti ya, ya lugha au uh, tuseme kwao wao lugha ni chombo cha matumizi ya mawasiliano tu Diyo. kikimaliza mawasiliano lugha kazi yake imemalizika, na kwa hivyo si lazima sana wazingatie misingi sarufi, uh, kanuni na kadhalika na mengine ambayo wa wale wanakinda kindaki wa Kiswahili wangetaka uh, w nini mchango wa Swahili Hub katika hili, kuona kwamba sio tu kwamba Kiswahili kinatumika kama lugha ya matumizi na mawasiliano, lakini pia kitambulisho cha watu wenye utamaduni wao wenye asili yao, na kwa hivyo ambacho kinapaswa kilindwe, kizingatiwe, kishadidiwe, kwamba kitumike kama kinavyotakiwa kiwe Asante ah, sana na, nafikiri, eh, kama ulivyosema ni kwamba kuna hiyo changamoto ya kuwavuta vijana. Kwa hivyo ingekuwa vigumu sana kama ku, ku, kuwashurutisha wasome kwenye gazeti, waende watafute gazeti lilipo walisome, waende wa, wasikize redio au ku, ku, ku, kushurutishwa kuangalia vipindi katika televisheni, lakini siku hizi mambo ya te, te, te, te, teknohama yanarahisisha mambo. Kwa hivyo hawa vijana wakiwa na na tuseme simu zao, ni kwamba simu zimeharakisha mchakato mzima, kwa sababu unachohitaji tu kuwa ni na, na, na simu yako, alafu unaona kuna kitu kimepakiwa katika Kiswahili. Alafu nafikiri eh, jambo jingine ambalo linawapa hamasa vijana ni kwamba wanaona Kiswahili kinatoa ajira nzuri. Kwa mfano tuko hapa Ujerumani kwa sababu ya Kiswahili. Eh, wanaona kwamba hata daktari, mhandisi ama wasanifu mijengo na, na, na, na mawakili wana nafasi sawa hata na mtu ambaye ni mtaalamu wa Kiswahili hata, anapata mshahara mzuri anaishi maisha mazuri. Kuna vyombo vya habari siku hizi, kuna hata wahariri wa mitandaoni wale web editors. Nafasi ambazo hazikuwepo kitambo. Kwa kwa hivyo Kiswahili kinapanuka, kwa hivyo kinawavuta kwenye majukwaa ambayo wanachangamkia, majukwaa ya kufurahisha ya kupendeza, majukwaa ya kiteknolojia.