Doche vele, Sema Uvume. Ni wakati mwingine tunapokutana katika Sema Uvume kama kawaida ninakuletea yaliyojiri katika mitandao ya kijamii na vile vile habari kutoka ulimwengu wa teknolojia ya mawasiliano. Leo tutakwenda Nairobi ambapo madereva taksi wako katika mzozo na madereva wa huduma inayoitwa Uber. Kama mwajiuliza Uba ni nini, basi endelea kusikiliza kipindi cha leo ufahamu mengi zaidi. Elizabeth Show nasema karibu. Kama umewahi kutembelea Nairobi au kama unaishi huko basi unajua jinsi ambavyo jiji hilo mara nyingi linakuwa na msongamano wa magari. Watu binafsi, matatu, taksi, bodaboda, kila dereva anajaribu kufika haraka anakoelekea. Kuna kampuni moja ya Marekani ambayo hivi karibuni imewatibua madereva taksi wa Nairobi. Ni kampuni iliyotengeneza app ya simu ya mkononi kwa jina la Uber. App hiyo inawaruhusu watu wa kawaida kutoa huduma ya taksi. Kwa hiyo kama kwa mfano uko Nairobi na unataka kutoka nyumbani kwenda mahali kumtembelea rafiki yako, unafungua app yako ya Uber. App inatambua mahali ulipo, kisha inakuonyesha madereva ambao wako karibu na wewe, alafu wewe, msafiri, unachagua dereva ambaye unataka aje akuchukue. Kwa abiria, huduma hii ina faida kwa sababu huhitaji kutafuta mahali taksi ilipo. Taksi inakufuata wewe hapo nyumbani au popote pale ulipo, na vilevile madereva wa Uber huwa wanatoza nauli ndogo kuliko taksi za kawaida. Wakati mwingine inakuwa hata nusu ya taksi ya kawaida. Kwa madereva, faida ya Uber ni kwamba mtu yeyote mwenye gari anaweza kuwaendesha watu na kisha kujipatia pesa za ziada. Sio lazima uwe dereva taksi. Unaweza ukawa na kazi yako ya kawaida tu alafu, kwa mfano kama hufanyi kazi Jumamosi, unachukua gari lako, unatafuta abiria. Malipo yanafanyika kwa njia ya ya credit card. Kenya ni nchi ya sita Afrika ambapo Uber imezinduliwa, na wamiliki wa Uber wameamua kuwaruhusu abiria wa Kenya walipe pia kupitia M-Pesa au wanaweza pia kulipa pesa taslimu lakini madereva taxi wa Nairobi wamekasirika kwa sababu madereva wa Uber wanawachukulia wateja. Wasafiri wengi wanasema, kwa nini nilipe pesa nyingi wakati naweza nikalipa kidogo zaidi nikipanda gari la Uber? Kumekuwa na ripoti kwamba madereva taksi walishambulia baadhi ya magari yaliyokuwa yakitoa huduma ya Uber, lakini umoja wa madereva taksi Kenya umekanusha madai hayo. Katibu mkuu wa wizara ya mambo ya ndani ya Kenya, Karanja Kibicho, Jumatatu alikutana na wawakilishi wa Uber na madereva taksi ili kutatua mzozo wao. Msikilizaji, unasemaje kuhusu mvutano huu? Je, ni haki kwa app ya Uber kuruhusu watu kupata huduma za taksi kwa bei ndogo kuliko ilivyo kawaida? Na je, unadhani Uber inaua soko la taksi Nairobi? Nitapenda kusikia maoni yako. Unaweza kuniandikia kupitia Facebook DW Kiswahili au Kiswahili at DW com. Nam, tuelekee sasa Mashariki ya Kati ambapo kuna wasiwasi kwamba hali tete ya usalama kati ya Waisraeli na Wapalestina inaweza ikawa inachochewa na kile ambacho wachambuzi wamekiita Intifada ya Facebook. Intifada ni neno linalotumika kuelezea vuguvugu vugu la mapambano ya Palestina. Mara kwa mara kumekuwa na habari za vijana wa kipalestina waliowachoma kisu wa Israeli. Maafisa wa usalama wanaamini kwamba vijana hao wanatumia mitandao ya kijamii kuchochea ghasia na wakati mwingine hata kutangaza kwamba wana mpango wa kufanya shambulio. Amos Harel ni mwandishi wa habari wa gazeti la Harets nchini Israel, na hapa anaelezea kwa nini ni vigumu kuwakamata wanaoendesha vuguvugu hilo katika Mtandao. Lazima tutafute njia mbadala kuwafikia watu ambao, tofauti na ilivyokuwa katika intifada ya pili, sasa wanatumia mitandao ya kijamii kama Facebook na Twitter. Tatizo ni kwamba wapo Wapalestina wengi wanaotishia kufanya shambulio lakini mwishoni hawafanyi chochote. Katika miezi minne iliyopita kumekuwa na mashambulio mia moja na kumi lakini hakuna hata kisa kimoja ambapo vyombo vya usalama viliweza kupata taarifa kuhusu shambulio lililopangwa kabla halijatokea na jambo lingine linalofanya upelelezi huu uwe mgumu ni kwamba vyombo vya usalama vya Israel haviwezi kuwakamata wote wanaoandika maneno ya kutishia usalama katika kurasa zao za Facebook. Wachambuzi wanasema ingekuwa hivyo, ingebidi mamia ya maelfu ya vijana wa kipalestina wakamatwe. Kwa hiyo, kwa sasa kinachowezekana ni kusubiri mpaka shambulio litokee. Hata hivyo, wachambuzi wanaonya kwamba mitandao ya kijamii inatakiwa idhibitiwe kwani Waisraeli na Wapalestina wanaitumia kwa uchochezi. Msikilizaji, hivi unakumbuka miaka kama mitano iliyopita, ulikuwa ukitaka kumtumia mtu ujumbe mfupi unaandika SMS na lazima uhakikishe kuwa hiyo SMS haizidi alama mia moja na sitini, maana zikifika alama mia na sitini na moja tayari unakuwa umeshaanza kuandika SMS ya pili na unakatwa hela ya SMS mbili. Kwa bahati nzuri, enzi hizo zimekuisha. Jiulize wewe, mara ya mwisho ulimwandikia lini mtu SMS? Siku hizi mambo ni WhatsApp, unaandika message mpaka unachoka, na kwa sababu hakuna pesa inayokatwa unakuta mtu anakuandikia tu neno moja au herufi moja au zile ambazo wanaita emoji au smiley. Na enzi za SMS ulikuwa huwezi kuthubutu kuandika neno moja, maanake ni kama vile ile anapotea bure. Huduma ya WhatsApp hivi sasa ina watumiaji bilioni moja duniani. Hebu fikiria, ni kampuni gani ambayo inaweza kusema kwamba bidhaa yetu au huduma yetu inatumiwa na watu bilioni moja? Nimewauliza wasikilizaji wetu kupitia Facebook kuhusu namna ambavyo wanatumia WhatsApp na nilitaka pia waniambie wanachokipenda kuhusu WhatsApp na kama kuna kitu ambacho kinawakera. Naanza na ujumbe wa Kisura Shuli ambayo iko Kahama, Tanzania. Anasema naipenda sana WhatsApp maana iko haraka kufikisha ujumbe, picha na video za habari mbalimbali mbali. Lakini kero iko pale, ukiunganishwa kwa grup la WhatsApp utajuta, maana kila muda ujumbe unaingia, na kila upuuzi upo sana sana kwenye magrup. Na watu wengi sana msikilizaji wamelalamika hilo swala kwamba ni rahisi kuingia kwenye, kwenye hayo magrup ya WhatsApp, lakini unakuta mara nyingi mambo yanayoandikwa sio mazuri au unakuta sio mambo yanayokuvutia. Haya, Alfred Kakiza wa Ubungo, Tanzania, anasema tunataka kuwe na sehemu ya ku -sign in, na sehemu ya ku -sign out katika magrup, ili iwe rahisi kuingia kwa wakati maalum. Kwa hiyo anataka uweze kusema ok, sasa hivi nataka nipate ujumbe wa grup hii, au wakati huu sitaki kupata ujumbe. Notabene, Emmanuel Mwakamala mkazi wa Kiela, Tanzania, anasema WhatsApp inanirahisishia kazi kwa kutazama picha mpya, hususan kwa mimi fundi sofa napata design mpya kila siku, japo makundi ya ajabu, picha za aibu na matusi huwa ni kero. Ujumbe mwingine ni wa Juma Safi, anasema WhatsApp inanisaidia ninapohitaji bidhaa tofauti, kwani mimi namwambia mtu anipigie picha alafu anitumie. Napata urahisi wa kuchagua kitu ninachokitaka bila kufika sehemu husika. Na mwishoni nina ujumbe wa Zunda Kapachi ambaye yuko Mpanda, Tanzania. Anasema kwa upande wangu, nakerwa sana na baadhi ya watu wanaotumia vibaya mtandao wa WhatsApp kama vile kusambaza picha na video chafu na hiyo ni kero ambayo watu wengi sana wameitaja. Lakini msikilizaji, kumbuka kwamba kama unakutana na kadhia hii mara kwa mara, unaweza kumzuia huyo mtu anayekutumia picha hizo. Kwanza kabisa, unafungua chat yako na huyo mtu alafu unakwenda kwenye settings. Kwenye simu yangu ya Android kuna nukta tatu kwa upande wa juu kulia. Ukibonyeza kwenye hizo nukta tatu, utaona maneno kadhaa, unachagua more, kisha unabonyeza neno block huyo mtu anakuwa hawezi kukusumbua tena. Na kama ni kwenye grup, unaweza kumwomba msimamizi ama admin wa hiyo grup amtoe um, kabisa huyo mtu anayewatumia picha mbaya. Naam msikilizaji, kwa leo ni hayo tu. Asante sana kwa kutegea sikio. Sema uvume ya siku ya leo ni kukumbushe kwamba unaweza kuwasiliana nami kupitia Twitter, jina langu ni Liz Show. Unaweza pia kupata habari za DW ukitafuta at DW Kiswahili, au unaweza pia kutupata Facebook, tafuta DW Kiswahili. Na kabla sijaondoka, nikukumbushe kutumia app yetu ya DW kama wewe ni miongoni mwa wale ambao hawajaanza kufanya hivyo. Mimi ni Elizabeth Shaw. Hadi wakati mwingine, kwa heri na endelea kusikiliza vipindi vinavyofuata.