Nadhani matokeo hayo yameonyesha eh, tulivyokuwa tukiona kampeni zikienda, ari tuliyoiona watu walikuwa wamejitokeza kwa wingi na walikuwa na hamasa kubwa sana kuwasikiliza wagombea mbalimbali wakitangaza sera zao na mipango yao ya kuwahudumia wananchi, na nadhani eh, wingi wa kura kwanza uliojionyesha hapo kati ulikuwa unabainisha una jinsi tulivyokuwa na hamasa kubwa kwa wale wengi waliokuwa wakijitokeza kwenda kujiandikisha kuhudhuria mikutano ya kampeni na hatimaye kwenda kupiga kura. Kwa hiyo ni matokeo ambayo yanaonyesha hali halisi kama ilivyokuwa. Tunaona kwamba matokeo hayo tayari yalishaanza kulalamikiwa na upande wa upinzani, na hii leo mgombea wa chama cha upinzani Chadema, mojawapo ya vyama vinavyounda Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa, ndugu Lowasa, ameyapinga matokeo hayo na kusema kwamba yeye ndiye mshindi na ameshinda kwa asilimia sitini na mbili. Unadhani hoja za upinzani zina mashiko yoyote yale? zinaweza kuwa zina mashiko na zinaweza kuwa hazina mashiko, lakini ukweli ni kwamba hatujawa wazi sana katika michakato yetu ya uchaguzi. Utakumbuka kwamba hii tume ya uchaguzi e, imeteuliwa na rais wa jamhuri ambaye vilevile ni mwenyekiti wa CCM, na kwa muda mrefu vyama vya upinzani, wasomi na wanaharakati nchini wamekuwa wakitoa maoni yao, rai zao kwamba hii tume lazima iwe huru, lakini katika mchakato ambao ulikwenda ukavurugwa mwaka uliopita na majadiliano kuhusu katiba yakawa yamepolea yakafia yaka, yaka njiani, hili halikuangaliwa. Kwa hiyo tumefanya uchaguzi chini ya tume ambayo aliiteua ni mwenyekiti wa CCM. Inawezekana tume yenyewe inaamini kwamba inatenda haki na labda imetenda haki, lakini wale wanaoiangalia kutoka nje, hasa wale walio katika vyama vya upinzani, wana haki ya kuiona kama vile ni, ni tume ambayo haiwezi kuwatendea haki kwa sababu tajiri wake ndiye mpinzani wao. Tunaona kwamba NEK imemtangaza Magufuli baada ya kupata asilimia hamsini na nane nukta nne sita uh, za kura zote ambazo zimehesabiwa na kura halali dhidi ya mgombea wa chama cha upinzani waliokuwa wanashindana, naweza nikasema kwa karibu zaidi, Bwana Loasa ambaye amepata asilimia ya kura zote zilizohesabiwa na kura halali thelathini na tisa nukta 97. Mchuano huo unaweza ukauzungumzia vipi? Ni mchuano ulikuwa mkali sana, unavyokumbuka nadhani utajua kwamba Edward Luwasa alikuwa ndani ya kinyang'anyiro cha CCM mpaka pale alipokataliwa uh, na akaona kwamba kutendewa haki na tahama akaingia Chadema na akaungwa mkono na vyama uh, vinavyounga Umoja wa Katiba ya Wananchi. Kwa hiyo na alikuwa na, na, na mvuto kwa watu wengi sana ndani ya chama chake cha awali CCM alikuwa na, na, na wafuasi wake wengi alikuwa ana mikakati tayari ya kugombea ndani ya CCM. Kwa hiyo alivyotoka alihama na baadhi ya wafuasi wake na baadhi ya mikakati yake ilikuja kusaidia nguvu za Chadema na ukawa kwa pamoja, kwa hiyo upinzani aliyeweza kutoa kwa kupata hizo karibu asilimia arobaini za kura zote ni kutokana na huo msuguano uliokuwa mkali mkali kwelikweli katika kinyang'anyiro cha, cha mwaka huu, na nadhani uh, hii imetoa funzo kwamba huko tuendako labda mambo yanaweza kuwa ni mengine kabisa. Magufuli amekuwa ni mtu anayetafsiriwa kama ni mchapakazi kwa kuzingatia wizara mbalimbali mbali, ambazo amewahi kuziongoza. Unadhani serikali ya Magufuli atakayoiunda itakuwa ni serikali ya aina gani? Hiyo sifa ya uchapakazi anayo, lakini sidhani kama ni sifa ambayo anahitaji katika urais. Kwa sababu unapokuwa waziri na ni waziri wa wizara moja ni rahisi sana. Nafasi ya urais ni nina, nafasi tofauti kidogo kwa sababu hapa inahitaji ra mbegu zaidi inahitaji utulivu, inahitaji uratibu wa wale mawaziri wote na asasi zote. Kwa hiyo rais hatakiwi kuwa mtendaji kiasi hicho. Mtendaji wake sana ni kusoma eh, makabrasha na kusoma taarifa kwa umakini sana na kuweza kutoa maelekezo ambayo yatawaunganisha wote walioko chini yake katika utekelezaji wa pamoja. Tukiangalia kwa hali jumla hii vuta ni kuvute na hali ya sintofahamu, unadhani suala zima hili linaiweka wapi hatma ya Tanzania? Hatma ya Tanzania, nadhani hatma ya Watanzania wenyewe. Watu wamezoea kuishi pamoja kiungwana, wanakuwa na matatizo yao, wanakuwa na misigano ya mara kwa mara, lakini kila wakati wanapata fursa ya kuketi pamoja na, na, na, na kutatua matatizo yao. Bado hatujafika mahala ambapo siasa tunadhani kwamba zitatufanya rakani kabisa na mojawapo ni kuandika katiba katiba mpya. Nadhani madai ya katiba mpya hayatafifia sasa baada ya uchaguzi, bali yataongezeka na, na kupata mwangwi mkubwa zaidi miongoni mwa jamii.