Fuoni ni mji unaokuwa kwa kasi kando ya kitovu cha mji wa Zanzibar umbali wa kilomita tano kuelekea kusini mashariki mwa kisiwa cha Unguja. Ahadi yangu ni kuzitembelea familia za watu wa kawaida, wasio wa siasa, wasio wa sheria, wala wale wanaoitwa na taaluma. Lengo ni kujua kutoka kwa mtu wa chini kabisa vile alivyoupokea na kuathiriwa na uamuzi wa mwenyekiti wa ZEK Jecha Salim Jecha kufuta uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Khatib Muhammad ni mmoja wao. Watu wengi ni ile kuchumia tumbo, ni uende utafute, urudi upate chochote. Kwa vile hivi tunavyozungumza, kuna watu wengi ambao wameshamaliza hata zile hakiba zao na wanabakisha kurundika madeni, na tayari nayo hadithi hata ya familia ambayo mpaka kufikia jana na leo wanakunywa uji kwa maana hana nafasi baba ya kwenda kutafuta chochote, kwa hofu ambayo imetanda kama ilivyo kwa Khatibu Muhamed. Naye Bimantumu Juma anadhani kwamba ikiwa kuna chochote kilicholetwa na hatua hii, basi ni kuendeleza wasiwasi nyoyoni mwa watu na hivyo kuongeza ugumu wa maisha kwa walio wengi. Kama utatembelea labda sehemu za masoko, kwanza vitu hamna, na ambavyo hivyo vilivyokuwepo kwa kweli ni bei juu tena bei juu ya kwelikweli. Hizi tungule wakati juzi tu kabla ya uchaguzi, imeenda kununua elfu moja mia mbili elfu moja ukizikuta leo hii inaenda kununua kilo shilingi elfu mbili na mia tano. Mbali na athari hiyo kwenye maisha, wote wawili Khatibu na Mwantumo wanakubaliana kuwa hatua ya kufutwa kwa uchaguzi wa Zanzibar kutegusa moja kwa moja serikali ya umoja wa kitaifa pamoja na maridhiano ya Wazanzibari ambayo pamoja na yote yalisimamiwa na serikali inayomaliza muda wake sasa. Hapo jana ubalozi wa Marekani nchini Tanzania ulitoa kauli yake kupitia taarifa kwa vyombo vya habari ukisema kuwa serikali ya Marekani imeshutishwa na hatua hiyo ya mwenyekiti wa ZEC na kutoa wito wa kufutwa kauli yenyewe na pande zote husika na kukamilisha uchaguzi ambao waangalizi wa Umoja wa Ulaya, Jumuiya ya Madola na Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika, SADC, walikuwa wamesema uliendeshwa kwa amani na ustaarabu mkubwa. Bwana Abdallah Juma anaamini kuwa bila jambo kama hilo kutendeka, thamani ya kura yake itakuwa ikuheshimiwa na jitihada zake za kuamka alfajiri ya Jumapili kwenda kupanga foleni ya kupiga kura zitakuwa zimechukuliwa kama hazina maana yoyote. Kwa kweli, unauma unauma sana, na la kusikitisha zaidi kwamba hakujali wananchi walifanya nini siku ile, au walikuwa wametukia wapi siku ile? Ye hakujali, alichukua maamuzi yake tu akayaweka akayafanya. Ndo ndo hasa la kuto kuthaminiwa kwa muda wake, ndilo pia alosema Bimwanitumu Juma, ingawa yeye akienda mbali zaidi hadi kwenye uchaguzi ujao, na tangu leo akitilia mashaka ushiriki wake kwao. Niliacha kazi zangu, niliacha mambo yangu kwa kwenda kupiga kura, nimeacha kila kitu, na leo hii naambiwa kwamba lile ulolifanya ni kwamba halina maana, uje uanze tena, na kwenda kupanga foleni tena, jua kali kama hivyo linavyowaka. Watu wengi ambao jaribu kuongea nao, kila mmoja anasema mimi tena kupiga kura sitapiga kwa vyovyote iwavyo. Mwangwi wa uamuzi huo wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Zanzibar utaendelea kuhakisika siku kadhaa miongoni mwa wananchi hapa Zanzibar, endapo hakutakuwa jitihada za makusudi na za haraka kukwamua mkwamo wa kisiasa na kisheria ambao kwa mara nyingine visiwa hivi vya marashi ya karafuu vimejikuta vikiingizwa. —Muhamed Khelef, Dochevele, Zanzibar.