Hizo ni kelele za wafanyabiashara wanaoendesha shughuli zao hasa za rejareja reja katikati mwa jiji la Kampala wakiandamana kupinga mienendo ya raia wa China kuatia, katika ushindani mkali pale wanapouza bidhaa kwa njia ya rejareja. Asubuhi ya leo waligoma kufungua maduka yao na badala yake wakabeba mabango na kufanya maandamano kwenye barabara kuu za kitovu cha biashara cha Kampala kuelezea kadhabu zao kuhusu hatua ya serikali kukataa kuitikia kilio chao. Betty Namboze na ni mmoja kati ya wafanyabiashara walioandamana. Tunafikiri wangekuwa nakuja kama ni watu wa kujenga uh, factories au watu wa kuuza vitu vya wholesale ambayo mtu hapa hawezi. Mabango yalikuwa na ujumbe kwa Wachina warudi kwao ikiwa wameshindwa kushiriki biashara za jumla na kuzalisha bidhaa viwandani. Kile kinachowakera Waafrika ni kwamba Wachina hao huuza bidhaa kwa bei ya chini mno kuliko ile wanayouzia wafanyabiashara wa rejareja kwa jumla. Kulingana na wafanyabiashara hao Hizo ni hila za Wachina kuwapelekea kukata tamaa, waachie biashara. Tony Onyango ni mfanyabiashara wa rejareja. tunalalamika sababu kwao kwa kuwa tunanunua vyombo kutoka kwao, na tena tukifika kwenye dukani tunauza bei yetu ya kawaida, na wao wenyewe kurudi kwao, wanapata wanauza bei ileile ambayo wanatuuzia. Kwa hivyo sisi tunapoteza wateja zawili, wanakimbilia kule enda kuuza kwenye, kwenye maduka ya Wachina. Polisi ililazimika kuweka doria kali, ili kuepusha visa vya uporaji mali za wale waliokataa kujiunga kushiriki mgomo huo. Viongozi kadhaa wa kisiasa akiwemo meya wa mji Elias Lukwago pamoja na mbunge wa Kampala ya kati Muhamadi Nsereko walishuhudiwa wakiwahutubia makundi ya wa wafanyabiashara. Polisi walimkamata Nsereko kwa madai kwamba yeye ndiye aliyewachochea wafanyabiashara kuendesha mgomo na maandamano rabisha hiyo iliwaathiri watu wengi wanaosafiri kutoka sehemu zingine za nchi pamoja na mataifa jirani wanaokuja kununua bidhaa. Aidha, waendeshaji bodaboda walijikuta hawana kazi kutokana na mkwama wa shughuli katikati mwa jiji. Banadiga ni mwendeshaji bodaboda wenye wenye watu wenye wamekuja kununua vitu wanasema, atunagopa tia gasi kila kitu nasumbua sisi sana kwa muda mrefu wafanyabiashara chini ya chama chao cha Kasita wamelalamikia kuhusu mambo kadhaa yanayowapa fursa na uhuru zaidi wa wawekezaji wa kigeni, ili hali wazalendo hawasaidii jinsi hiyo. Hadi tukienda hewani, hali imerejea kuwa ya kawaida baada ya waziri wa biashara kutoa ahadi kwamba watashughulikia malalamiko ya wa wafanyabiashara wazalendo. Hata hivyo, maduka yanayouza bidhaa za ujenzi mtaani Nakasero yangali yamefungwa. Rebege Emmanuel, DW, Kampala.