Deutsche Welle, mtu na mazingira. Hapana shaka, fedha ndilo suala kubwa kwenye mkutano wa kilele wa mabadiliko ya tabia nchi unaofanyika Paris ya Ufaransa, ambapo mataifa yanazungumzia nani alipie hatua za usalama wa tabia nchi, kiongo gani kitolewe, na vipi fedha hizi zipatikane na kubwa kuliko yote yumkini ni vipi fedha hizo zitumike kuinusuru sayari yetu ya dunia dhidi ya maangamizi yanayofanywa na mikono yetu wenyewe wanadamu. Fedha ya mabadiliko ya tabia nchi kwa hivyo ndiyo mada kwenye mtu na mazingira hivi leo. Kutoka hapa Bon, kwa niaba ya mtayarishaji mwenzangu Hele Epeson, mimi ni Mohammed Khelef ni kualika tuwe sote. Je, dunia itaacha kuzalisha kiwango kikubwa cha hewa chafu katika kipindi kifupi kijacho na hivyo kuepuka uchafuzi mkubwa wa mifumo ya tabia nchi ya kilimwengu? Jibu la swali hili ambalo ndani yake lina masuala mengi yanayohusika linategemea ya zaidi fedha. Kwa misamiati ya sera za tabia nchi, ufadhili wa tabia nchi ni kuhusu kufadhili hatua za uchafuzi na ustahamilivu wa uchafuzi wenyewe. Huo ni ukweli mchungu, anasema Hamza Rijali, mtaalamu wa mazingira ya visiwani Zanzibar, ambaye mwenyewe amewahi kushiriki takriban majukwaa yote ya tabia nchi duniani. safari ni refu, ni safari iliyoanza wa Rio de Janeiro, ndipo ulipoundwa hiyo UNFCC. Baada ya kuundwa hapo, watu wakasema sasa tukutane, kwa sababu kuna wale wanaochafua mazingira na kuna wale ambao wanaathirika na ule uchafuzi na wanashindwa kuhimili vile vishindo vya uchafuzi wa mazingira. Watu wakakubaliana kwamba viongozi wa dunia wa nchi zinazoendelea ambao wengi ndio wachafuzi, na nchi zinazoendelea wao wanakutana kwa uchache mwaka mara moja, wao wanazungumzia njia ya vipi kuweza kujiokoa na mabadiliko ya tabia nchi, wengi wanakubaliana jambo moja, kwamba njia pekee ya kuzuia mabadiliko mabaya ya tabia nchi ni kuweka nyenzo za kifedha na ufadhili mahala pake na kwa uharaka wa kutosha, kwa kuhama kwenye uwekezaji wa miradi mikubwa ya nishati za visukuku ambazo hutoa hewa chafu kwa wingi, na kwenda kwenye nishati zenye kiwango cha chini kabisa cha hewa hizo, yaani nishati mbadala, nishati jadidifu. Lakini hilo wanasema wa chikuu cha ufundi cha Kila hapo Ujerumani kwamba lazima lifanyike leo kabla ya kesho. Hata kama tunangojea kwa miaka mingine kumi zaidi tu, basi wakati huo itakuwa gharama kubwa zaidi kuliko kama tungelianza sasa. Kwa hadi sasa uwezekano wa kupunguza asilimia moja hadi mbili ya hewa chafu ni jambo lenye uhalisia, lakini kwanza huko lazima kuendane sambamba na uwezo wa kifedha na juu ya yote utayarifu wa kifedha wanaohusika na hilo linaolifanya suala hilo la ufadhili wa tabia nchi kukabiliwa na changamoto kubwa ya kuliwezesha kufanya kazi kwa pande zote mbili za wanaochafua mazingira na wanaoathirika na uchafuzi huo. Miji ya pwani inahitaji kuwa na kingo. Kilimo kinapaswa kufanywa kwa namna ambapo kinakuendana na mazingira ya joto na ukame unaozikumba nchi masikini. Mtaalamu wa mazingira Hamza Rijali anasema kufika sasa, nchi masikini ambazo hazihusiki kamwe na kuchafua mazingira ndizo ambazo zinaumia kwa uchafuzi wa mataifa tajiri, na hivyo hazipaswi kutegemea nusura kutoka kwa wachafuzi hao. kali zetu za nchi za ulimwengu wa tatu, tusiwe tunasubiri zaidi hizi pesa kutoka kwa hisani, na katika bajeti zetu lazima tupange vipi tunaweza kukabiliana na, na hali hii tusio kwamba sisi bega e, letu lote tumeegemea kwamba kutokana na wao ndo tutatatua matatizo ya mabadiliko ya nchi. Wao wametuathiri pakubwa, lakini kinachokuako kikubwa kinachohitajika ni kwamba na sisi tupange mipango ya kuweza kupambana na hayo. Mkutano wa Umoja wa Mataifa unaoendelea hivi sasa mjini Paris Ufaransa, unatakiwa umaliziko wa umali makubaliano mapya ya namna ufadhiliwa wa tabia nchi unavyotakiwa kuwa, zikiwemo hatua mpya za kuchukuliwa kwenye fedha zitakazokubaliwa ili kufanyia marekebisho makubwa mkataba wa umoja wa mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka 1992 UNFCCC hata hivyo mtu anapovuta taswira ya wale wanaokutana kwenye meza ya duara ya paris picha anayopata ni kuwa hakutawezekana kamwe kuwapo kwa makubaliano ya kweli yanayotekelezeka anaamini athena balesteros mkurugenzi wa taasisi ya World Resources ya mjini Washington, kwani baina ya matajiri wachafuzi na masikini wanaoumia na uchafuzi huo wa mazingira ni mpandaji na mshukaji, hawashikani mikono. Matokeo yake, wanaharakati na wachambuzi wengi wanauangalia mkutano wa kiele huo wa Paris kama kusanyiko la mazoea ambayo nalo litamalizika kwa ahadi za sadiki, ukipenda. Kinachofanywa hasa na mataifa tajiri ni kuwauzia wenzao mbuzi guniani kama alivyofanya miaka mitano iliyopita kwenye kongamano kama hili la Cancun mwaka elfu mbili na kumi, ambapo mataifa yenye utajiri wa viwanda yalikubali kutoa dola bilioni mia moja kwa mwaka kufadhili miradi ya ulinzi wa mazingira kwa nchi inazoendelea kufikia mwaka 2020 kupitia kile kilichoitwa wakati huo mfuko wa mazingira au green climate fund GCF. Mi nakumbuka mkutano wa woso uliokwenda Poland, eh, Waafrika walikuwa wanataka wasiingie katika mkutano ule na ya, wakati ule rais aliostaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete ndo alikuwa anawakilisha AU nchi za, za Afrika akawapoza wenzake wak, wakakubali kwenda, lakini vile vile leo ni mwaka tatu hatuoni tulipofika, kwa hivyo mimi nafikiri sasa kwamba nchi za Kiafrika sasa zikae zitizame katika uwezo wao waliokuweko wachangie wa wenye hizi pesa mfuko huu uliotazamiwa kuanza kazi kitambo, ndio kwanza umeanza kazi sasa, ikiwa ni miaka mitano baadaye, yumkini kwa kuwa mkutano wa Paris ulikuwa umewadia. Hii maana yake ni kuwa sera ya mabadiliko ya tabia nchi ya kidunia inatekelezwa kwa kasi ndogo mno, haswa unapokuja ukweli kwamba kuna mataifa mengi kwa wakati mmoja yanayopaswa kuamua nani alipe nani alipwe, na jinsi gani ya kuhakikisha kuwa fedha zinazotolewa zinatumika ipasavyo. Hata wakati mkutano ukiendelea, mwenyeji wa Ufaransa kwa mfano, ilitoa ahadi ya kuipa Afrika euro bilioni mbili ndani ya kipindi cha miaka minne kupitia mfuko wa GCF. Lakini fedha hizi hazimaanishi kuwa zinakwenda moja kwa moja kwenye bajeti za mataifa ya Afrika, bali zinahitaji kupitia vichochoro na mitaa kadhaa kabla ya kuingia hazina ya mataifa hayo masikini, anasema Hamza Rijal, mtaalamu wa mazingira kutoka visiwani Zanzibar. Na na ujue unapoandika, hata hiyo unapokuwa uko tayari, haupati ukaandika leo ukapata kesho. Inakwenda katika bodi zao eh, naweza kapita mwaka mzima, naweza kupata miaka miwili, na huku hali inaendelea kwa, kwa, kuwa mbaya. Mnamo tarehe sita Novemba mwaka huu, mfuko wa GCF ukatangaza awamu yake ya kwanza utoaji fedha kwa ujumla mfuko huo utatoa dola milioni 168 kwa miradi mitano ukiwemo mradi wa kujenga ustahamilivu maeneo ya majimaji katika jimbo la Datem del Maranon nchini Peru, mradi wa hatifungani za mabadiliko ya tabia nchi kwa mataifa ya Amerika Kusini na Caribbean, na ule wa kusambaza maji safi na machafu kisiwani Fiji. Hii ni kwa kuwa suala hasa lipo kwenye kilimo Kuliko kwenye sekta nyingine yoyote ile katika mataifa masikini, anasema Gustavo Silva Chavez wa taasisi ya Forest Trends. for for kwa mataifa mengi yanayoendelea, uh, kwa uh, nchi zilizo kwenye mpango wa red, kilimo na matumizi ya ardhi ndiyo sekta inayogharimu sana fedha kwenye uchumi wao. Mikutano mikubwa kama hii ya Umoja wa Mataifa ina siasa zake, siasa za nani mwenye uamuzi na nani mwenye nguvu za kusimamia uamuzi huo. Ikiwa mataifa mengi lakini yaliyo masikini zaidi duniani yakiwemo ya, ya bara la Afrika hadi sasa hayajaitambua nguvu yao halisi kwenye sahari hii, basi ni rahisi kwao kuburuzwa na mataifa machache lakini yaliyotajiri zaidi duniani, ambao kwa hakika ndio anayogeuza dunia kwa jahanamu. Hao wanatudanganya, wanaleta programu kama hii mkuhumi, e, mkakati wa kupunguza hewa ukaa wa kupanda misitu red, reduce emission of deforestation and degradation, ukweli wao ndo wanaotakiwa kufanya e nini, kupunguza mambo haya na wao ni kukubaliana na ile itifaki ya Kyoto, sio kutupiga danadana. Lakini sasa wao ndo wenye mpini, e, kisu kiko upande kwetu. Nam, basi kwa kauli hiyo ya mtaalamu wa mazingira Hamza Rijali kutokea visiwani Zanzibar, mtu na mazingira yanakomea hapa kwa leo. Tuliangazia suala uhalisia wa ufadhili wa mabadiliko ya tabia nchi yakiwa maudhui makubwa ya mkutano wa Umoja wa Mataifa ya mabadiliko ya tabia nchi endelea sasa mjini Paris, Ufaransa. Kwa niaba ya mtayarishaji mwenzangu wa makala hii Hele Eperson, mimi ni Muhamed Khelef ni ikwaga kutoka hapa Bon.