Deutsche Welle, vijana tugutuke. Naam, ni wakati mwingine tena basi, tunapokutana katika kipindi hiki cha vijana tugutuke. Ni kipindi ambacho huangazia masuala mengi tu yanayowahusu vijana, na hivi leo basi tuko mjini Mombasa ambapo tunakutana na vijana, na kama mjuavyo kwamba Kenya iko katika harakati ama mkondo, um, wa lala salama kuelekea uchaguzi hapo tarehe nane mwezi wa nane kwa kweli siasa za mwaka huu zina tofauti kubwa na changamoto kubwa, lakini tunazingatia msisimko wa vijana katika kuelekea uchaguzi nchini Kenya. Niko nao vijana hapa, labda pengine kwanza tutaanza kwa majina yao, tujitambulishe kisha baadaye ndio tuingilie mada ya leo, ikiwa ni uh, vijana na uchaguzi nchini Kenya. Kiongozi wa kipindi hiki cha leo ni mimi Eric Ponda kutoka mjini Mombasa. Nasema karibu. Kwanza bwana, unaitwa nani? Uh, mi naitwa Adams Jembe Mbanga. Adam za uh, Jembe Mwanga. Karibu sana kwa kipindi cha vijana tugutuke. Na mimi kwa kwa majina naitwa Stenbagen Kalamarua. Stenbagen. Na mwenzangu dada hapa. Kwa majina naitwa Lea Morin Akech. Lea Morin Akech. Na bwana hapa. Mimi naitwa Baraka Baya Mwachinga. Karibuni kwa kipindi cha leo cha vijana tugutuke. Kwanza kabisa, vijana wana nafasi gani katika uchaguzi wa mwaka huu? Hebu nianze na wewe Bwana Baraka. Uh, vijana wako na sehemu kubwa katika jamii na katika mchakato huu wa kisiasa, vijana wengi sahizi wamejitokeza kuwania nyafa tofauti tofauti za, za ugombeaji kura mm -hmm. Na pia ambao wanatumika sana sana na hata wale wanasiasa wa kongwe mm -hmm. Ili kuweza kutoa uamuzi mm -hmm. Na mwelekeo katika jamii mm -hmm. Kwa hivyo vijana ni muhimu, ni kiungo muhimu sana katika siasa hii ambayo tunaiona. Nije kwako, Lea. Uh, hapa Baraka anasema kwamba vijana wana, wana nafasi nzuri hasa katika kutoa mwongozo wa kisiasa jinsi siasa za Kenya zinavyo elekea wewe. kwa maoni yako, Lea, je, unafikiria mchango wa vijana katika kuelekea uchaguzi huu una manufaa wowote, ama ni msimu wa siasa umefika na vijana wanajikuta katika siasa tu? Uh, ningesema vijana wana nafasi nzuri sana, lakini itategemea. Maana tukiangalia mambo vile navyoelekea, ni kuwa ni wakati wetu sisi vijana kujenga ya kesho au kuharibu ya kesho. mm -hmm. Kwa hivyo itategemea vile watahusishwa kwenye harakati ya upigaji wa kura. Kama watahusishwa kama watu wa kuleta vurugu ama watahusishwa kwa njia nzuri, uamuzi utakuwa ni wao, lakini ule uamuzi ambao watakaofanya nadhani itakuwa na, na uh, hisia tofauti tofauti, na huweza ikachangia mwelekeo wa uongozi wa inchi. Nini hisia zako? Maanake umetaja mambo mawili ku mambo ya vurugu na nini na nini, lakini nini hisia zako kuhusiana na uchaguzi wa mwaka huu? Kuhusiana na uchaguzi wa mwaka huu, nitasema kuwa mwelekeo kufikia sasa, mm -hmm. tukilinganisha na uchaguzi iliyopita kuna mabadiliko makubwa sana, maana hatujaona zile changamoto hasa uh, kupitia kwa vijana kama ilivyo uh, wakati uliopita. Wakati hii mambo kidogo imebadilika, na vijana nitasema wamechangamka na wamerevuka na wamejielewa na wamejihusisha kwa undani zaidi kutaka kujua uongozi kwa njia nzuri. Eti ni kweli Adam nikija kwako kwa, yaani kuna kuhamasika ama kuhamasishwa na kuelewa masuala ya kisiasa yanavyokwenda na kutumiwa na wanasiasa. Je, maoni yako ni nini kuhusiana na masuala haya mawili? Ni kweli vijana wakati huu wamejipanga na wanajua wajibu wao katika society katika hii jamii kwa sababu gani? Hata tukiangalia ile orodha wa ya wasajili ya wapiga kura utapata asilimia kubwa mwaka huu waliojiandikisha ni vijana mm -hmm. Hiyo ni indiketa kubwa ya kutuonyesha kwamba vijana wamejua lengo lao katika jamii na katika uongozi ni nini. Lengo lako ni nini? Lengo langu katika uongozi, amin, katika jamii, naomba uongozi bora. Uongozi bora unaweza kuja aidha na kijana ama ukaja na mzee mm -hmm. lakini kama tunavyoona sasa, hii hii ni kama revolution mm -hmm. uongozi wa vijana unakuja yaani mabadiliko ya yani mabadiliko yani yanakuja yani, mm. ya kwa sababu tukiangalia wagombezi wengi ambao wanasimama, mm -hmm. ni vijana. Ni nini kinachofanya labda pengine vijana kuhusishwa katika haya maswala ya vurugu, wa, ya kuwa wafuasi sugu wa wa, wa mwana siasa fulani labda pengine nazua fujo kwa sababu ya mwanasiasa fulani? Ni nini huwa kinachangia labda pengine nijekwako Stan? Uh, kitu cha kwanza kuna kitu kinaitwa empowerment, kupewa uwezo, e, kupewa yeah, uwezo. Empowerment. Huku kwetu ukiangalia, vijana wengi hawana opportunities. Kitu cha kwanza wame ha hawana nafasi e, hawana nafasi sasa. mm -hmm. Ukiangalia mm -hmm. kielimu, vijana wengi hawana kisobo kile cha kuwa chaweza wasaidia kuweza kujikimu hasa. Kitu cha kwanza wengi hawana kazi na vile vakuwa hawana kazi, ni kama mtu una pesa mm-hmm. mtu yote anaweza kukupeleka vile anataka mm-hmm. Hasa ukiangalia hawa hawa wazee, lakini lakini binadamu mm-hmm. Shida sisi binadamu hiyo kibinadamu, ama wanasiasa wa Kenya hasa mm-hmm. Ukiangalia hawa wazee wetu mm-hmm. wamewacha hiyo kabisa hasa, kila mtu akona ubinafsi hasa mm-hmm. Ule ubinafsi pia umepelekwa kwa wale wadogo wa na wale wadogo wa hata. Pia ukiangalia vijana anasema siku ni wakati wetu ni wakati wetu, na wakati wetu, na wakipata ile chance ya kuwa uongozini hawajaribu kukosoa yale makosa ambayo ameacha na wale he, he, he. Hebu, hebu nije, nije kwako kwa Baya. Unasema uh, stani hapa, anasema kwamba kuna ubinafsi wa wanasiasa waliobobea ama wanasiasa waliokita walio mizizi katika maswala haya ya kisiasa, kuwanyima nafasi ya kushiriki kamilifu katika maswala ya siasa. Bwana Baya, nikija kwako, je, ni vijana ndio wanajidunisha katika maswala ya siasa kwa kupenda kutumiwa na wanasiasa waliokomaa ama ni vijana wenyewe, uh, kujihisi kwamba wamekandamizwa ama wamesukumwa nje ya masuala ya kisiasa. Nataka kueleza kwamba katika nchi yetu ya wa Kenya, mm -hmm. wanasiasa wengi wa Kongo hata kutoka kwenye mamlaka mm -hmm. kwa sababu wanataka mara nyingi wakipata wakishapata namna ya kuingia kwa, kwa mamlaka wasitoke tena mm -hmm. Huu wakati wa siasa ukifika, wao hutumia kile ambacho wameiba kutoka kwa wananchi mm -hmm. wanakitumia kile kutumia vijana wao, ndo wanasaidia hata kuchagua viongozi wao, ndo wanasaidia hata kuambia kwamba kiongozi huyu ni mzuri, kiongozi huyu ni mbaya mm. kwa makosa ambao vijana wanini, hawa wa wanasiasa ambao wanafanya mm. ni kutumia mm. ule uwezo ule sasa mm -hmm. kugandamiza watu mm -hmm. utapata kijana ambaye ana ufahamu, ana akili nzuri, anajua kabisa ki kiongozi huyu ni mbaya, lakini ile kiongozi amemwita, amemnulia gari, yamtumia yeye sasa kufunika ile maovu ambayo alifanya mm -hmm. so utapata kiongozi alikuwa kwa kwa kwa mamlaka miaka mitano hajafanya chochote cha maana cha kueleweka. mm -hmm. Lakini kijana kujali, yani. kujali mwananchi wa kawaida anaishi namna gani? ya ya kutumia vijana katika ile hali ya kuzidi kuwakandamiza ama kuwanyima nafasi ya kushiriki kikamilifu katika uongozi. Kwa kauli za Bwana Baya je, uh, ametambua hilo? Uh, tofauti kweli yaonekana na nitapongeza vijana kwa mikakati ambayo wameweka kwa sasa, kwa sababu ukiangalia vijana wamekuja wakagundua kuwa wametumika vibaya, hasa kwa hii serikali tuliyonayo inayopita, maana walipewa zile ahadi kuwa watashirikishwa, lakini haya yote hayakutimia. Kwa hivyo wakati huu nadhani vijana wani wa waangalifu zaidi. Kwa hivyo mwelekeo imechukua mwelekeo tofauti mm -hmm. na wamekataa kutumika kwa njia ya kirahisi. Uh, Adam labda, labda nikija kwako kabla sijaenda kwa sten ni kwamba vijana wengi huwa wanasisimka wakati wa uchaguzi, lakini ikifika siku ya kupiga kura hao ndio wenyewe hawa, hawaende kupiga kura. Sasa kuna ule msemo wa kwamba viongozi wabaya wanachaguliwa na watu wasiotaka kwenda kupiga kura. Je, kauli hii unaizungumziaje? Nataka ni kueleze kwamba saa hii kuna mwamko fulani. mm -hmm. Serikali ambayo tumekuwa nayo kwanza Kenya imetuumiza sana sisi kama vijana. Nikija kwako kwa, uh, baya kumalizia malizia, unapiga kura kwa kuzingatia pesa ama unazingatia sera ama unazingatia nini? Kwanza nime nimeelimika kuhusu katiba kuhusu haki zangu kama Mkenya kuhusu haki zangu kama kijana na vile nimelindwa na katiba na challenge kubwa Kenya ama changamoto kubwa imekuwa uhamasisho uh, uh, uh, mm -hmm. Mimi tunavyozungumza kwa sasa ni napiga kura kitofauti, napiga kura nikiangalia, uh, manifesto ya mtu, kuangalia mikakati ambayo mtu ameweka akipata uongozi miaka mitano mm -hmm. Atabadilisha vipi maisha yangu, mm -hmm. atabadilisha vipi sera ama policies za Kenya ambazo zitanigusa mimi direct kama kama Mkenya. Hiyo ndio kauli ya Bwana Baya. Tunapokamilisha kipindi hiki cha leo, kwa kweli imekuwa fursa nzuri kukutana na nyinyi vijana katika mjadala huu wa vijana Tugutuke, na ilikuwa ni wakati mzuri kuzungumzia masuala haya ya kisiasa, Kenya inapoelekea uchaguzi mkuu, ikiwa zimesalia tu chini ya wiki tatu kufika uchaguzi mkuu hapo tarehe nane. Mimi nimekuwa kiongozi wa kipindi cha leo, Eric Ponda, namrudisha moja kwa moja hadi mjini Bonn, Ujerumani. kwa heri.