Deutsche Welle mwangaza wa Ulaya. Natumai hujambo hapo ulipo. Karibu katika mwangaza wa Ulaya, wasaa mwingine wa kukuletea matukio muhimu barani Ulaya kutoka hapa Bonn. Mtayarishaji na msimulizi wako ni mimi Zainab Aziz. Naam, kama ulivyosikia katika taarifa zetu Hali ya kisiasa nchini Uhispania inazidi kuchemka kutokana na matukio na mvutano katika jimbo la Catalonia kati ya serikali ya jimbo hilo na serikali kuu mjini Madrid kuhusu kura ya maoni juu ya Catalonia kutaka uhuru wake. Watu wa jimbo hilo walipiga kura ya maoni juu ya kujitenga na Uhispania. Kura zaidi ya milioni 2.26 zilihesabiwa. Kiwango hicho kinawakilisha takriban asilimia 42 ya wote wanaostahiki kupiga kura katika jimbo la Catalonia. Kiongozi wa Catalonia, Carles Puigdemont, amesema wapiga kura wamepata haki ya kuamua juu ya kuwa na nchi huru. Suala hilo limekuwa la mvutano kati ya pande hizo mbili, huku serikali ya waziri mkuu wa Uhispania, Mariano Rajoy, ikikataa kabisa kuitambua kura hiyo ya maoni na ikachukua hatua ya kutuma wanajeshi kuyatoa masanduku ya kupigia kura na kuzuia zoezi hilo. Akizungumza saa chache baada ya zoezi la kupiga kura, rais huyo wa jimbo la Catalonia Puigdemont alieleza Katalonia Al de imepata haki ya kuwa na nchi huru yenye hadhi ya kijamhuri. Leo Katalonia imepata ushindi katika mazoezi mengi ya kura za maoni. Tunataka haki ya kusikilizwa kuheshimiwa na kutambuliwa. Leo mamilioni ya watu wamehamasishwa na matatizo na vitisho, na hivyo wamezungumza kwa sauti kubwa na ya wazi. Ni haki yetu kuamua mustakabali wetu, tuna haki ya kuwa huru na tunataka kuishi kwa amani bila ya vurugu, na mbali na taifa ambalo haliwezi kuendeleza umoja, badala yake linaendeleza amri kali na matumizi ya nguvu Kano sigla la bruta. Kiongozi huyo wa Catalonia alisema matokeo ya kura ya maoni yatawasilishwa kwenye bunge la Catalonia katika siku zijazo. Kwa mujibu wa gazeti mojawapo muhimu katika jimbo hilo, bwana Puigdemont atasonga mbele kutaka Catalonia ijitangazie uhuru wake. Je, nini kitatokea endapo jimbo hilo litachukua hatua wa hiyo? Waziri mkuu wa Uhispania Mariano Rajoy alitamka wazi hivi karibuni kuwa tayari mahakama kuu ya Uhispania ilitoa uamuzi na kusema kura hiyo si halali. Mfalme wa Uhispania Felipe wa Sita amelaani walioandaa kura ya maoni katika jimbo la Katalonia na amesema watu hao wamejiweka nje ya sheria. Serikali kuu iliwapeleka maelfu ya polisi katika jimbo hilo ili kuzuia zoezi la kupiga kura ya maoni. Polisi hao walitumia nguvu na kuwashambulia watu kwa risasi za mpira katika juhudi za kuvitwaa visanduku vya kupigia kura. Raia zaidi ya mia nane walijeruhiwa katika mvutano huo, lakini pia polisi zaidi ya 30 walijeruhiwa. Juu ya hatua zilizochukuliwa na polisi, makamu wa waziri mkuu wa Uhispania Soroya Saens de Santa Maria amesema polisi walifanya kazi yao kwa uthabiti na bila ya kuvuka mipaka. Watu wa Catalonia wanaounga mkono kampeni ya kujitenga na Uhispania wamemfananisha waziri mkuu Mariano Rajoy na aliyekuwa dikteta wa nchi hiyo fashisti Franco baada ya polisi kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji. Meya wa mji mkuu wa jimbo la Catalonia, Barcelona, Bibi Ada Colau amemtaka waziri mkuu Rajoy ajiuzulu baada ya polisi kuonekana wakiwapiga watu katika juhudi za kulizuia zoezi la kupiga kura ya maoni. Meya Kolau amesema waziri mkuu Rahoy ni mwanasiasa mwoga anayejificha nyuma ya mahakama na nyuma ya waendesha mashtaka. Mea huyo amesema, hatuwezi kukubali mashambulizi ya polisi dhidi ya wakazi ambao wanataka tu kupiga kura, wana haki ya kufanya hivyo. Watu wenye amani kabisa wanataka tu kupiga kura na kulinda haki zao na uhuru wao. Mariano Rahoi anapaswa kujiuzulu, kwa sababu ameshindwa kutatua swala hili kama kiongozi wa nchi. Kiongozi anatakiwa kuyabeba majukumu yake na kutafuta ufumbuzi, sio kuwatumia polisi dhidi ya maelfu ya watu wenye amani vunja haki za msingi na hafanyi lolote bali anazidi kufanya mambo yawe mabaya zaidi. Katika mji mkuu wa Madrid, wapinzani wa serikali walikusanyika ili kuonyesha mshikamano na watu wa Katalonia, wakisema kuwa watu wa mji mkuu wa Madrid wapo pamoja na Wakatalonia. Vilevile, wanaounga mkono umoja wa taifa la Uhispania nao pia waliandamana kumuunga mkono waziri mkuu Mariano Rahoy, huku wakisema Katalonia ni sehemu ya Uhispania moja wanavyosema baadhi ya wa waandamanaji kwamba Katalonia ni Uhispania. Hata hivyo, waziri mkuu Mariano Rahoy ameeleza kuwa kura ya maoni katika jimbo la Katalonia ni kinyume na katiba ya nchi. Rahoy amesema hatua ya jimbo la Katalonia ya kujitenga na Uhispania itasababisha mgogoro wa pili wa madeni kwa ukanda wa sarafu ya yuro. Zaidi ya watu 800 walijeruhiwa huko Katalonia, na serikali yake itahakikisha kwamba wale waliohusika na matukio na ambao wameendeleza ukiukwaji wa uhalali wa taifa la Uhispania watachukuliwa hatua. Na kuhusu vurugu zilizotokea, Rahoy amesema serikali yake ilijibu kikamilifu na kwa kuzingatia utulivu. Hemos hecho lo que teniamos que hacer somos el gobierno de Espana, tumefanya kile tulichotakiwa kufanya. Sisi ni serikali ya Uhispania na mimi ni kiongozi wake. Nimechukua jukumu, tumetimiza wajibu wetu. Tumefanya kwa kuzingatia sheria, na imeonyesha kuwa demokrasia yetu ina rasilimali za kujilinda na mashambulizi mabaya kama jinsi tulivyofanya kukabiliana na kura ya maoni iliyo kinyume cha sheria referendum. Umoja wa Ulaya umehimiza pande hizo mbili za Uhispania kurejea katika mazungumzo kwa haraka. Rais wa tume ya umoja wa Ulaya Jean Claude Juncker amezitaka pande zote zinazohusika kuzingatia amani na utulivu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Michael Roth amesema wanachama wote wa umoja wa Ulaya wanapaswa kuzingatia sheria. Hata hivyo, hatua kali zilizochukuliwa na askari wa usalama wa Uhispania dhidi ya wakaazi waliotaka kupiga kura zililaaniwa na baadhi ya wanasiasa wa Ulaya. Wizara ya mambo ya kigeni ya Uingereza imesema hilo ni suala la Wahispania, lakini wao wanataka kuona sheria na katiba ya nchi hiyo vikiheshimiwa. Waziri Mkuu wa Ubelgiji, Charles Michel, amesema machafuko siyo jibu na ametoa wito wa suluhisho la kisiasa kwa njia ya mazungumzo. Kwa nini watu wa jimbo la Katalonia wanataka kujitenga na Uhispania? Jimbo hilo lililopo kaskazini mashariki mwa Uhispania ni mojawapo ya majimbo 17 ya nchi hiyo yenye utawala wa ndani ni jimbo maarufu sana duniani pia kutokana na timu ya kandanda ya Barcelona. Ni sehemu yenye wakazi milioni 7.5. Jimbo hilo ni injini mojawapo ya uchumi wa Uhispania. Catalonia inachangia asilimia 20 ya pato la jumla la taifa la Uhispania linalofikia dola trilioni 1.31. Watu wa Catalonia wanayo lugha yao ambayo katika miaka mingi ya nyuma ilikandamizwa wakati wa utawala fascisti, wa kifashisti wa dikteta Franco kuanzia mwaka wa 1939 hadi mwaka 1945. Wakatalan wanalisimamia jeshi lao la polisi na wanayo mamlaka makubwa juu ya sekta za elimu na afya, lakini mambo muhimu ya jimbo hilo yanadhibitiwa na serikali kuu ya mjini Madrid. Mambo hayo ni pamoja na kodi, sera ya nje, ulinzi na usafirishaji. Wanasiasa wa Katalonia wanahoji kwamba jimbo lao linachangia fedha nyingi kwa njia ya kodi, na ndiyo sababu wanataka kujitenga na Uhispania. Baada ya kuta la Berlin kuanguka na baada ya Yugoslavia kuvunjika, nchi kadhaa mpya zimeibuka katika Ulaya Mashariki. Kulinganisha na hali hiyo, mipaka ya nchi za Ulaya Magharibi iliendelea kuwa imara, lakini baadhi ya nchi za Ulaya Magharibi nazo pia zinakabiliwa na changamoto. Vuguvugu vugu la kutaka kujitenga linashuhudiwa sio tu katika jimbo la Katalonia. Vuguvugu hilo pia lipo nchini Ubelgiji na Italia. Naam, msikilizaji, hadi hapo mwangaza wa Ulaya hauna la ziada kwa leo na kushukuru kwa kuwa nami na hadi wakati mwingine. Mimi ni Zainab Aziz kutoka hapa Bonn. Kwa heri.