Utaratibu wa uchaguzi kwa kawaida, dunia nzima, ni zile nguvu za kisiasa za wagombea na vyama vyao. Sasa ukiangalia hali ya kisiasa ya Zanzibar, tunavyo vyama vingi. Tanzania tuna vyama takriban ishirini, lakini vyama vyenye nguvu za kisiasa ambavyo vimewahi kukamata oh nafasi mbalimbali katika uwakilishi ubunge na nafasi nyinginezo madiwani, kwa Zanzibar ni vyama viwili. Haijawahi kutokea hapa Zanzibar chama kingine nje ya CCM na CUF kupata hata nafasi ya udiwani. Kwa hivyo, unavyopokea hivi sasa ni kwamba tunaelekea katika uchaguzi, lakini tukiambiwa ku kuna baadhi ya vyama vimejitenga na uchaguzi huo na baadhi ya vyama vimejitokeza kushiriki uchaguzi huo. Kwa hivyo hapo tayari umekuwa ni uchaguzi usioshirikisha vyama vyote, lakini la msingi ni kwamba vinatengua chama kikuu ambacho ni kwa nguvu ni chama sawa, unaweza ukasema kwa kutumia vigezo vya chaguzi zilizopita ni chama chenye nguvu Sawa, la like chama tawala. Kwa hivyo tayari hapa tuna, tuna jamii ambayo kisiasa tayari itakuwa na mpasuko tu ambao utaendelea. Na vipi sasa kuhusiana na mustakabali wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Zanzibar A ambapo chama ambacho kinapaswa kushiriki katika kuunda serikali hiyo ya umoja wa kitaifa kimojawapo lazima kiwe kimepata asilimia angalau kumi ya kura kwa hali ya mambo ilivyo na hivi sasa katika siasa za Zanzibar, unadhani hilo litawezekana? Katiba ya Zanzibar ilipofanyiwa marekebisho ya kumi na kuweka utaratibu wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, uliundwa kwa utaratibu mfuatao kwamba chama kinachoshinda nafasi ya urais ndio kimetoa rais, chama kilichotokea nafasi ya pili kwa kura za urais kinatoa makamo wa kwanza na chama kile kilichoshinda nafasi ya urais nacho kitatoa makamu wa pili. Sasa huyo makamu wa kwanza atatoka chama kilichoshinda nafasi ya pili kwa wingi wa kura za urais endapo, katiba inasema endapo huyu hakufikia asilimia kumi ya zile kura za urais, au kama rais mwenyewe alikuwa hana mpinzani, nafasi ya urais imegombewa na mtu mmoja tu, hakukuwa na upinzani, yakitokea mazingira hayo mawili kwamba rais alikuwa ni mgombea pekee au aliyomfuata kwa kura hakufika asilimia kumi. Sasa nafasi hiyo ya makamu wa kwanza itachukuliwa na chama kilichotokea nambari mbili kwa wingi wa viti ndani ya baraza la wawakilishi. Uhalisia wa hapa Zanzibar ni kwamba vyama ambazo vimekuwa vinashinda nafasi hizi za uraisi umakamo uwakilishi ubunge na udiwani, kwa chaguzi zote ni vyama viwili. Hatujawahi kupata mfano ambapo chama chingine nje ya vyama hivi viwili vya CCM na KAF vikashinda nafasi ya ubunge uwakilishi hata udiwani. Wananchi KAF kikishirikilia kuto kushiriki serikali itakayoundwa na chama ambacho kitaingia mfano CCM kitaunda kita kitapata matatizo sana ya kukidhi matakwa ya kikatiba katika kuunda serikali ya umoja wa kitaifa.