Tayari wajumbe wanaanza kuwasili kuanzia leo na kesho. Aa, na wajumbe walioalikwa ni kutoka kwenye vyama vya siasa, serikali, asasi za kiraia, vikundi vya dini, wote watakuwa hapa kuanzia kesho mpaka tarehe ishirini na nne. Kwa upande wa upinzani Burundi wanawakilishwa na nani, na upande wa serikali katika mazungumzo haya wanawakilishwa na kina nani? Tumealika vyama vyote vilivyosajiliwa Burundi, kwa hiyo karibu vyama vyote vilivyoko Burundi vitashiriki. Na upande wa serikali kwa taarifa nizo nazo tuongozwa na waziri wao wa mambo ya nje Mheshimiwa Nyamitwe. Zile sababu ambazo zilitolewa na upande mkuu wa upinzani upande wa serikali kusema kwamba hmm, hawatashiriki mazungumzo hayo kwa sababu hawawezi kuzungumza pengine na waasi e, au waahini kama walivyowaita, wameziweka chonjo. Kwa upande wa ofisi ya ya facilitator, hatukupata vipingamizi rasmi, kwa hiyo mimi itaniwia vigumu kuzungumza kama walikuwa na sababu zozote, lakini sisi tumewaalika kwa kutumia vigezo ambavyo mheshimiwa Mkapa ameviona vinafaa, na wao wamekubali kuja na hivi leo wataingia hapa. Kwa hiyo hivyo, kama ofisi ya ya mzee Mkapa hatukupata taarifa rasmi kwao, itakuwa ni vigumu kuzungumzia kama kulikuwa na na kusitasita kwa upande wa serikali kushiriki hilo. Baadhi ya watu, mazungumzo haya yalianzishwa wakati ule na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Mzee Mkapa hmm, sasa anaingilia kwa namna gani? Mnatofautisha jitihada zile pengine na hizi, au mnaunganisha hmm, vipi hapa? Okay, kwanza kitu kimoja ambacho lazima nikiache wazi ni kwamba mchakato huu ndio ule ule. Yale maamuzi yaliyofanywa na kikao cha wakuu wa nchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kiliendelea kumweka Rais Museveni kama mpatanishi, lakini Mheshimiwa Mkapa yeye anaingia kama tu ni mwezeshaji wa mazungumzo ya hawa watu ambao wanapingana, na baadaye atapeleka ripoti yake kwa mpatanishi ili aweze kuendelea. Kwa hiyo mchakato huu ni ule ule, haujabadilika. Ajenda kimsingi za mkutano wenyewe huu Unajua, kuna ajenda mbali lakini, kwa mpatanishi alivyojipanga, ni kwamba anakutana na makundi mbalimbali mbali, kwa ajili ya kwanza ya kufanya tathmini na kuwasikiliza kwamba matatizo ni yapi na ishu za kuzungumza ni vipi, ili kwa ajili ya kuweza kukubaliana sasa ajenda za kuzungumza ni vipi. Kwa hiyo ajenda itapatikana baada ya kuwaza kuwa tumesha consult na vikundi mbalimbali na kuweza kujua maoni yao ni nini kuhusu hizi ambazo zinasababisha mgogoro huu wa Burundi, then hapo ndipo takapoweza kuweka ajenda za kuanza uh, kuzungumza katika kutafuta suluhishi. Katika mipango yenu mliyoandaa mnatarajia kuvuna nini kutokana na mkutano huu? Uh, sasa hiyo itakuwa na niseme tuna riaji, lakini madhumuni ni kwamba kutafuta suluhu ya mgogoro wa Burundi ili amani iendelee, kwa sababu kama utakumbuka baada ya kupitisha makubaliano ya awali ya Arusha mwaka elfu mbili nchi ya Burundi ilikuwa imetulia na ilikuwa na maendeleo katika kipindi cha karibu mwongo mzima. Sasa baada ya kutokea haya matatizo, ndo sasa fasiliteta anajaribu kuangalia tatizo ni nini la haya matatizo yaliyopo, ili Burundi iweze kurudi katika hali iliyokuwepo hapo awali na iweze kuendelea na kuweka mipango yake ya maendeleo, ili Warundi waweze kuijenga nchi yao.