Jamii yetu ya Kizanzibari wengi ni ndugu. Huwezi ukazunguka mitaani ukauliza majina mawili matatu, bila ya kukuta kwamba kuna ndugu au jamaa ambao mna hamuhusiani. Na yanapokuja matatizo kama haya, tuliona kwamba sisi ni wajibu wetu kama vijana kuchukua hatua ya kuwasaidia wale ambao hawana uwezo. Huu ni mfano ambao nimeukuta hapa visiwani Zanzibar, ambapo kundi la WhatsApp la vijana wa jiitao wa Umoja wa Kitaifa Zanzibar wamejiunga pamoja, na kwalo sasa wanatoa misaada ya kijamii kwa wale wenye uhitaji katika. Mfano mmojawapo ni ule ambao ulimfaidisha kijana Daud ambaye alipata ajali ya kugongwa na gari, na baada ya hapo kupelekwa hospitali ya Mnazi Mmoja ambako afya yake ilizorota na vijana wa umoja wa kitaifa wakalichukua swala hili kuwa ni lao na kumsaidia kijana daudi wa huyu hapa daudi mwenyewe huyo watu wawekea mtaani mbona huyu mtu hatumuoni yuko wapi muda wa kipindi huyu ukapata ajali sijui mwalewa baadaye nikasubiri rehema za mungu tena nashukuru mungu wakamsaidia wakasafirisha Mungu nyuma ya msaada ambao aliopata Daudi ni vijana ambao wamejiunga pamoja kupitia kundi la WhatsApp, na hapa ni Dhamir Ramadhani Yakut ambaye ya amekuwa akikusanya misaada mbalimbali kwa ajili ya wale wenye uhitaji visiwani Zanzibar. Sisi VUK tulikuja kuona kuna picha zimepostiwa katika mtandao wa Facebook, na meseji nyingine zimeingia katika grupu letu la VUK kwamba huyu mtu anahitaji msaada. Kwa hiyo siku ile ile usiku tukaanza kuhamasisha jamii, tukaweka namba pale za viongozi wa UK, namba ambazo pesa zilikuwa zikitumwa zinaingia, alafu zote zinakuwa accounted. Na siku ya pili, uh, mwenzetu Khalid aliamkia hospitali kwa ajili ya kwenda kufanya taratibu za kumwondoa pale na kumsafirisha kumpeleka da leo hiyo. Na pumu ya Daudi alivyoimarika afya yake na kuiangalia hali yake ilivyokuwa huko nyuma akiwa amelazwa katika hospitali, ni kama kwamba wanashuhudia watu wawili tofauti. Juhudi za kundi la WhatsApp la vijana hao Umoja wa Kitaifa wa Zanzibar zimeabadilisha kabisa maisha ya Daudi, kutoka mgonjwa ambaye alikuwa mahututi kitandani akisubiri mauti kuwa mtu ambaye ana matumaini, licha ya kwamba amekuwa sasa ni mlemavu wa maisha akiwa amepoteza mguu wake mmoja ambao ulikatwa kutokana na kuzorota kwa afya na kukosa huduma zinazofaa katika hospitali ya Mnazi Mmoja kwa mujibu wa Suleiman Shaban, mmoja wa vijana ambao amekuwa kwenye kundi la wasap la vijana wa umoja wa kitaifa wa Zanzibar, ni kwamba juhudi za kukusanya misaada na kuwasaidia wengine zimekuwa na mafanikio makubwa sana, kwa sababu sio tu ni watu waliopo ndani ya visiwa vya Zanzibar, bali pia walioko nje, Kanada, Uingereza, Ujerumani, Oman na kwingineko. Kiukweli ni kwamba sisi kama tunashajihisha tuna jamii kuna WhatsApp groups nyingi sana katika Zanzibar ambazo, kama vijana, tusikae tu tukua na matatizo mbalimbali mbali katika jamii ya elimu, ya afya, chochote kile ambacho kipo katika jamii yako. Kabla ya kusema kulaumu katika serikali au kulaumu katika upande mwingine, nafikiri wewe ni wa mwanzo kuanza kufukua hatua. Lakini nini mustakbali wa huko twendako? Je, kuna uwezekano wa makundi ya WhatsApp kugeuka kuwa taasisi rasmi za kijamii ambazo zitakuwa zinajihusisha na masuala ya misaada ya kibinadamu? Viwe viwavyo, sura halisi ya mitandao ya kijamii katika maisha ya watu imebadilika na pia imebadilisha maisha hayo. Ni kiripoti kwa niaba ya Deutsche Welle kutoka hapa visiwani Zanzibar, mimi ni Muhamed Khelif.