Mekuwa na ongezeko la watu na shughuli za binadamu zinaongezeka, kwa hiyo nakuta kwamba maeneo ambayo yalikuwa yana ya uoto wa asili mengine yameshabadilishwa kuwa mashamba, na hatimaye hiyo inachangia kwenye mmomonyoko wa udongo na, na hiyo ndio sababu kubwa, lakini pia tuelewe kwamba joto uh, duniani limeongezeka kwa kiasi fulani inaweza ikachangia kwenye pia kuweza ku- you know, baadhi ya mito kukauka, na mito ndiyo inachangia inaingiza maji kwenye ziwa ziwa Tanganyika. Lakini pia tunachokiona ni kwamba eh, lile joto likisha, eh, lile joto ambalo limeongezeka duniani linaweza pia ku, kwa kiasi fulani ikawa na athari fulani kwenye kwenye bay, bayonari iliyoko ba, ziwa Tanganyika na pia tukirudi nyuma kwenye suala la mmomonyoko wa udongo na kuingiza ziwani, e, utaona kabisa kwamba uh, maeneo ambayo yamehifadhiwa kama Gombe, maeneo ya ziwa pale uh, karibu na Gombe uh, samaki ni wengi zaidi, na sababu ni kwamba yale maeneo ya mazalia wa uh, samaki hayajawa hajaathirika, lakini kwenye yale maeneo mengine ambayo kando kando kuna shughuli za binadamu ni kwamba ule udongo unaoingia ziwani unasababisha athari kwenye mazalia ya samaki, na hayo ndio mambo ambayo yanajitokeza. Profesa, vyama asasi za kimazingira kama Bila Turaba zimekuwepo na nyinyi mmekuwa mkifanya jitihada hizo, ndo tuseme, hali inavyojidhirisha sasa ni ya kukatisha tamaa, kwamba hakuna uwezo wa kudhibiti ustawi wa mazingira ya ziwa Tanganyika? No, sidhani na kuna mikakati mingi inaendelea kuna Lake Tanganyika integrated uh, program kama wanaita hivyo. Kuna shughuli nyingi sana za za uhifadhi, na lazima turejee kazi ambazo Jane Goodall Institute wanafanya. Wamefanya kazi nzuri sana e, kwa, kwa hiyo kuna jitihada kwa ujumla wake, kuna jitihada za kujaribu kuhifadhi mazingira, ku, kufanya kazi na jamii uh, ku, kuweza ku, kuanzisha mfumo wa shughuli za binadamu kama kilimo e katika misingi endelevu bila kuathiri e, mazingira. Kwa hiyo mimi nafikiri, sidhani kwamba tumefika hatua ambayo ya kusema kwamba sasa hali inakatisha tamaa, hapana. Sasa changamoto zilizosalia, kuhakikisha kwamba ziwa hili e, linaendelea kuwa salama kwa manufaa ya Tanzania, mataifa mengine kwa ujumla. Changamoto ambayo naiona ni kubwa ni kwamba ingaoja jitihada za kuweza kuhifadhi mazingira zinaendelea, lakini nafikiri inabidi na mikakati ya pamoja kwa wadau wote kuhakikisha kwamba e, shughuli za uhifadhi wa mazingira hasa yale iliyotanganyika zi zinafanyika. Kwa hiyo, mimi, mimi nafikiri e, inabidi kuwe na utashi wa kuhakikisha kwamba hilo e, ziwa haliathiriki. Hiyo ni jinsi gani tuweze kusikia hapo, nafikiri ndio suwala ambalo tunatakiwa tulifanyia kazi.