Deutsche Welle Wanawake na Maendeleo. Ahlan wa sahlan, msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika makala ya Wanawake na Maendeleo. Kipindi kinachoangazia juhudi, mafanikio, matumaini na changamoto za kina mama. Wiki hii katika makala haya tutatazama jinsi wanawake Afrika Mashariki haswa wenye vipato vya chini walivyopiga hatua kimaendeleo kupitia vikundi vya akiba na mikopo. Tutaangazia wanawake tofauti kutoka Tanzania na Kenya waliojihusisha na vikundi hivyo. Je, vimechangia vipi katika maendeleo ya wanawake na kuelewa changamoto zake? Karibu. Mimi ni mtayarishaji na msimulizi wako Fathia Omar kutoka hapa Bonn. Wataalamu wa uchumi, fedha na biashara wanasema njia ya mikopo kwa mtu au kwa taasisi za fedha ni mojawapo ya njia zinazotumika sana ulimwenguni kwa sasa. Kadri mahitaji ya mkopo kwa ajili ya shughuli fulani yanavyoongezeka, mojawapo ya, moja ya njia rahisi na inayotumiwa sana ni vikoba au village community banking kwa lugha ya Kiingereza. Kwanza kabisa ni vizuri kuelewa kuhusu hivi vikoba ambavyo vimekuwa maarufu sana nchini Kenya na Tanzania na ambavyo asilimia kubwa ya wanachama wake ni wanawake. Vikoba ni mfumo wa kuweka na kukopa kwa wanachama waliojiunga kwa pamoja na kuunda kikundi kwa malengo ya kujiendeleza au kujitoa kwenye umaskini. Mfumo huu ulioanza Tanzania kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita umeonyesha mafanikio makubwa kwa wanachama kukopeshana na kusaidia katika matatizo mbalimbali na pia kuanzisha miradi ya kiuchumi. Kupitia vikoba wananchi wengi wameweza kujiendeleza na kupanua maendeleo yao pamoja na mataifa yao kwa ujumla. Atakayetufungulia kipindi chetu ni Bihaura Shamte kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mwanamke huyu ni mmoja wa wanawake walioko kwenye vikoba, na yeye ni mwenyekiti wa kikundi cha wafanyakazi wa kampuni ya Mwananchi. Kikundi chao kina wanachama thelathini na kimedumu kwa miaka miwili. Bihaura anaeleza: tunakopeshana baada ya miezi mitatu ambapo tayari mwanachama atakuwa ameshalipa hisa anzia na ameshaweka zile hisa za manunuzi ya kila wiki ya. Kwa mfano, anataka kukopa milioni, tunahesabu hisa zake tunachanganyisha na hisa anzia. Kwa mfano, ana laki tatu ya hisa anzia na ana laki mbili ya hisa zake alizonunua, kwa hivyo atakuwa na laki tano. Zile laki tano tunazidisha mara tatu, kwa hivyo tunaweza kumkopesha mpaka milioni moja laki tano kama atataka, lakini ile milioni moja laki tano anapaswa ailipe ndani ya miezi mitatu. Sasa ili kile kikundi kikuwe na watu waweze ku, kuendelea kukopa ina maana atatozwa riba. Kwa nini watu haswa wanawake nchini Tanzania wanakimbilia kujiunga na vikoba ukilinganisha na taasisi zingine za kifedha? Bihaura anaelezea sababu kuu, urahisi wa kupata ule mkopo. Kwa sababu wewe huwezi kwenda benki ukakopa elfu hamsini wala huwezi ukenda ukakopa laki moja, utakwenda benki ukakope mamilioni ya pesa, na ukikopa mamilioni ya pesa lazima uweke dhamana, yaani kuna vitu mchakato wake unakuwa mrefu sana benki, lakini kwenye kikoba ndani ya siku mbili wewe pesa yako umeshaipata sana. Unapaswa uwe na wadhamini ambao ni wale wale wanachama wa kikoba, ili kama wewe utashindwa kulipa wadhamini wako wakulipie. Vikoba vimesaidia asilimia kubwa ya wanawake kujikwamua kutoka kwenye umaskini ambao umekithiri na kuwainua pakubwa akina mama. Sasa kuna wajasiriamali ambao wamepata ujuzi wa kufanya biashara kwenye vikundi ambao wameweza kujitegemea kwa kupata mitaji ya biashara kutoka kwenye vikundi ambavyo vimewawezesha kujiendeleza, huku baadhi ya wanawake wakiziondolea familia zao mizigo ambayo imekuwa ikiwakabili mathalan, ya kusomesha watoto wao miongoni mwa mengine. Bi Tausi Mboe ambaye ni katibu mkuu na mwanachama wa kikundi hiki anatuelezea jinsi yeye binafsi alivyonufaika kutokana na vikoba. Pamoja na sio mwandishi, lakini pia anafanya biashara mbalimbali. Kwa hiyo, ninachukua mkopo, naendeleza biashara zangu, naendelea kupata faida zaidi. Kwa hiyo, nina maduka ya Tigo Pesa, lakini nauza gesi na fanya biashara nyingi mbalimbali, lakini pia mimi ni mfugaji, nauza mayai kwa jumla na rejareja. Kumekuwa na changamoto pia kwenye vikoba. Kwa mfano, baadhi ya wanachama kwenye hivi vikundi wanashindwa kulipa mikopo waliochukua, na wengine kukimbia na madeni, hali inayoathiri pakubwa maendeleo ya vikoba. Bi Haura anaeleza. Kuna mtu alitukopa milioni tatu alafu asizirudishe akaacha na kazi, alafu tukimfuatilia kwake anasema hana pesa, kwa hivyo tumfanye nini? Kwa hivyo na sisi tukaona kusema, kusema tunachukua TV au tunachukua redio, itatupotezea muda, milioni tatu hatuwezi kuzipata, kwa hivyo huyo alitukia hasara. Kuna mwaka tuliingia hasara. Sasa tuvuke mpaka na kuelekea nchini Kenya, ambapo namkaribisha Abi Salma Said Mbarak kutoka Mombasa. Mama huyu ni mjasiriamali mkubwa sasa, na pamoja na wanawake wenzake wanamiliki biashara mbalimbali, mojawapo ni hoteli. Wameweza kujiendeleza pakubwa kupitia kikundi chao cha Panda Mbegu kilichoanza kama vikoba miaka mitano iliyopita, ambacho sasa kimesajiliwa na kimekuwa chama cha ushirika kinachotoa mikopo, yaani Mvita Women Sako. Bisalma anaeleza tulikuwa tukifanyia kikoba ndani ya nyumba, tunapata kama shilingi mia tano. Tunatoa kama ni mwezi huu, tuna, tuna tunasema kama ni mwezi huu tunanunua sini, tunasema wakati huu tukienda tukikutana tena, tuliteni vikombe, tunanunua majamvi, tukafika tukanunua tuka, mpaka masuria, na hivyo vitu vyote vilikuwa ni vya kukodisha. Wakati tukikodisha zile faida zetu kawa twapata, ndio tukaona fadhali tuende tukae tukukopeshana. Tukikopeshana kama elfu moja unarudisha na mia moja juu ili na mwingine pia apate katika ile mkopo kuendesha mbele kikundi hiki kimeweza kuendeleza vikundi vingine vinavyowawezesha akina mama wasiojiweza na wenye kipato cha chini kimaendeleo, kama anavyosimulia mama Salma: kuna wamama upande mmoja wako single parent, kuna widows na kuna mayatima pia, ambao kwa kila mwaka huwa tunafanya harambe kidogo. Kila tukifanya ile harambe, tunatoa pesa kiwango fulani, tunawaganyia wamama wengine, hiyo wanaungana watano, tunawafanya bidii ama kumi, wanajifungulia kikundi ili waendeleze mradi wao kama hivi tulivyoanza sisi. Tukianza watu walikuwa hawaamini wanasema sisi wengine wasahai, wengine hawa matapeli. Changamoto kama hizo tumezipata. Bi Bizulfa Boga ni mmoja wa wanawake aliyeweza kubadilisha maisha yake kupitia kikundi hicho, na mpaka sasa ameweza kujitegemea. Dada Zulfa anaeleza zaidi. nikonajiita hau zwai, lakini saa hizi niko na kazi yangu nikatibaa zangu, naweza kusaidia kusomesha mtoto wangu shuleni. Umenisaidia kibiashara na kenya biashara pamoja, unachangamka na unajua mengi pia. Mzee Zuma Zonewa amepata fursa ya kupata ajira kwenye miradi hiyo ya akina mama inayomwezesha kujitegemea na kusaidia familia yake. Bwana Zuma anaeleza, nimeona ichundi ni nzuri sana, maana imesaidia. Nimeajiriwa hapa na wenzangu, na hapa ndio tunapata mahitaji yetu, tunalisha familia zetu, tunasomesha. Mimi ningewashauri kwamba hata wale ambao hawana kazi wako manyumbani wajiunge na wenzi wao wapate kungua biashara zao, ili wajitegemee wenyewe, wasiendelee tu kutegemea wanaume na kukaa nyumbani. Kwa upande mwingine viongozi wameendelea kuhamasisha watu haswa wanawake kuhusu umuhimu wa vikoba na kuwashawishi kujiunga katika vikundi hivi vya ujasiriamali ili kujitegemea kujiendeleza na kuleta maendeleo. Bisada Salum ni mbunge wa jimbo la Welezo, Zanzibar, ambaye pia alikuwa waziri wa fedha kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tunaomba tu serikali ifanye haraka mchakato wa kuweza kuvitambua hivi vikundi, kwa sababu kwa upande mwingine ni vikundi ambavyo vinasaidia hasa harakati za kiuchumi, hususan wanawake walio wengi wamejiunga katika vjio hivyo vikundi, na kwa sababu sisi kama viongozi ndio tunawashajiisha wa, wajuu wajiweke katika vikundi hivi vya ushirika, vikundi vya kukopa na kuweka ili waweze na wao kujiweza kujikimu kusaidia nchi, lakini waweze kujisaidia na wao wenyewe. Kwa hivyo hili lisimamiwe na liende kwa haraka zaidi. Nam, ni baadhi ya simulizi ya wanawake kutoka mataifa ya Afrika Mashariki na namna walivyoweza kujiendeleza kupitia mfumo huu wa kukopa ambao umeendelea kuwa maarufu miongoni mwa akinamama, na hadi kufikia hapo ndio natia kikomo ya makala haya ya wanawake na maendeleo kwa leo. Nawashukuru wageni wetu nikianza na Mbunge wa Jimbo la Welezo Zanzibar, Bisada Salum, Bi Haura Shamte na Bi Tausi Mboe kutoka Tanzania Bisalma Mbarak, Zulfa Mboga na bwana Zuma Zonewa kutoka Mombasa, Kenya, kwa kushiriki katika kipindi hiki. Sina la ziada, hadi wakati mwingine. Kutoka hapa Bon, mimi ni Fathia Omar, kwa heri.