Deutsche Welle, wanawake na maendeleo. Kijana wangu kujua walikuwa mkono wangu wa kulia wakunihudumia kitu chochote kile, kene nataka kuwasaidia na wenzake na na wengine waine. Ni baba yao alitukimbia, yeye ya ndio alibakia mwanaume katika nyumba, na ndio maana nipata tension yenyewe nikokasina nayo juu ya uchungu wa mwanangu yaani mbele ku maisha yangu mbele naona kama pako giza kubwa la hatari, kwa sababu sina cha kujishughulisha nacho. Mwanamama anatambulika kama nguzo ya maendeleo ya jamii, lakini anahitaji kuungwa mkono na mumewe, watoto, na jamii kwa jumla ili afanikishe majukumu yake ya kulea watoto na kuendeleza jamii. Uungaji huo mkono ukikosekana, basi mwanamke naye hutatizika katika kujiendeleza na kuendeleza wengine, na hiyo ndiyo hali inayowakumba wanawake wajane na walofiwa na watoto wao vijana katika mzozo unaoendelea nchini Burundi tangu Aprili 26 mwaka 2015, sasa ikiwa ni mwaka mmoja. Katika makala ya wanawake na maendeleo hii leo tutawatazama baadhi ya wanawake wanaokabiliwa na changamoto za maendeleo baada ya kufiwa na waume zao na wengine watoto wao katika mzozo huo. Msimulizi mm, ni wenu Hamida Isa. Sauti za wanawake Burundi zimekuwa zikisikika ya kuwa ndiyo waathiriwa wakuu wa wakua mzozo uliodumu sasa mwaka mmoja Takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki za binadamu zinasema watu mia tano wameuawa katika kipindi hicho cha mgogoro nchini Burundi. Asilimia kubwa ya hao ni wanamume na vijana ambao wamewaacha wajane na mama zao katika hali ya kupoteza matumaini. Nzeimana Moza mwenye umri wa miaka 43 alifiwa na mtoto wake wa kwanza mwenye umri wa miaka 25 Kijana wake Moza alikuwa fundi mekanika na nguzo ya uchumi wa familia. Nilizungumza na mama Moza akanieleza masaiba yake: kijana wangu alikuwa ni mtoto wangu wa kwanza, alikuwa na miaka ishirini na tano, alikuwa anaitwa Isa Mwamba Ramazani, nilimzaa tarehe ishirini mwezi wa nane mwaka elfu moja tisini yani aliwawaikwani mwezi wa sita tarehe kumi tena saa tano ya mchana. Yalikuwa maandamano lakini, hakuna hata siku moja waliwahi kuingia. Na ndo maana siku alikufa palikuwa fujo, kwa sababu watu walisikia uchungu kuona kama wakuja kumuua mtu mwenye hana hatia yoyote ile. Yani mpaka wakwenda kuzikwa, palipitwa watu, walipigwa magernade. Kwa hiyo kifo chake ye juu, palikuwa umati wa mhamadi wa watu wenye sijapata kuona, na wangine nikuwa siwafahamu nani kizani, wazazi wote walisikia uchungu anjaa, palikuwa pa kufujo nyingi sana Buyenzi, na ndio kwa siku ya kwanza Buyenzi kuwa fujo zaidi ya zaidi. Kiuchumi, mwana Bimoza sasa ametatizika, ambapo baada ya kupoteza usaidizi huo kutoka kwa mwanaye wa kwanza aliyeuawa, Moza anasema vizingiti vimekuwa chungu nzima katika maisha yake ya kila siku. Moza anasema sasa anashindwa hata kumudu mahitaji muhimu ya kimaisha kama kusomesha wanawe wengine na mtoto mmoja wa miaka mitatu aliyeachiwa na mwanaye huyo aliyeuawa. Kijana wangu alisoma akaishia somo la tisa kutokana na maisha gisi yalivyo, yalikuwa magumu kwangu, ikabidi aanze kujifunza kazi ya mikono, njio enye alikuwa anatumika, na hizo kazi njio zilikuwa anatusaidia sisi, zinatuweka kwa sababu kwa ni mtoto mwenye akili ya kujua maisha gisi yalivyo, ya kujua atatuweka aje. Naye ni Ishimwe Nadine yeye mumewe aliuawa baada ya kushambuliwa kwa guruneti akiwa kwenye gari wakati akielekea nyumbani jioni. Mume wake aliteketea kwa moto akiwa katika gari lake na kukosa wa kumwokoa. Mjane huyo anasema hayati mumewe ndiye aliyekuwa akifanya kila kitu katika kukidhi mahitaji ya familia. Mume wangu amemchoma, yuko anajielekeza na kuja huku nyumbani. Maisha kweli tumeshtuka mepata na mshtuko juu. Baba ndo alikuwa kila kitu. Mimi nilikuwa ni wahumu ndani, hata nikitoka ninaenda ni kwenye harusi, wala sijafanya kazi yoyote. Mjane Nadine aliyebaki na watoto watatu, anasema bado watoto wake kiumri hawajaelewa kuwa kuna mahitaji ambayo kwa sasa hayawezekani tena kukidhiwa. Watoto wangari wadogo, watoto watatu, mkubwa ana miaka kumi, wapili ana miaka minane, watatu ana wa miaka misaba hao wote ni wadogo sana. Hajapata mkate analia, wala hawezi ukamwambia eti hichi, hawezi kukipata mpaka hivi. Wangari wanaona kama vitu vyote vinawezekana, hata kama baba yao walifariki. Mahitaji ni mengi, mtoto anapashwa kupata chai ya asubuhi, ale saa sita, ale usiku, yani kama hali ya kawaida, unaona. Watoto wa siku hizi wengi wanasoma kwa haya masomo ya kibinafsi e, ada ya masomo ni kubwa sana e, lakini Mungu anasaidia, tunapata kidogo kidogo angalao afu kula, kuvaa, kuumwa ni yote, ni mahitaji hayo yote, yalikuwa ni baba ndio tulikuwa tunatizama kumacho. Lakini hivi mtu anajitegemea mwenyewe, wala hakuna hivi aweza takwenda kumlilia mtu. Hali ni nzito, kila mtu ana matatizo yake nyumbani kwake, unaamua tu kujikaza Polepole, lakini ni vigumu tu. Mwanamama huyo sasa anasema amelazimika kuendeleza kazi za kibiashara aliyokuwa akifanya hayati mumewe, lakini hata hivyo, si kibarua rahisi wakati huu wa hali ngumu kiuchumi inayoikabili nchi kwa jumla. Vimenilazimu nisimame baada ya ubaba wa umu, umu ndani kufariki, na sio kazi rahisi, ni vigumu Kazi ni ngumu, unapasha kutumika na kutumika. Sasa kwa hii hadi ya leo, naona si rahisi, tunapiganisha tu kwa hadi yoyote. Makala ni wanawake na maendeleo, kutoka DW kwa upande wake Moza anasema kipato alichokuwa nacho kijana wake wa kiume wa miaka 25 aliyeuawa katika mzozo huu unaoendelea hakikuwa kikubwa ili aweze kuendeleza kuhudumia wanawe wengine na kuiendeleza familia. Hali hiyo inamsikitisha sana Moza na kwamba hakuna hata wa kuweza kuwafariji. Nilisikia uchungu kwa sababu alikuwa ni mtoto mwenye hekima, mtoto mwenye kujua familia, alafu vinaona kama sijuu ntaanza ntaanza aje kuanza maisha mapya. Sina mtu akunisaidia, wala mwanangu kufa sikupata mtu hata kunisaidia, kunambia hata leta iseme serikali iseme, au watu waliofiliwa wacha waende wakawape pole, mimi sikuona hata pole yao, na kwa sababu alomuua ni mtu wa serikali, kwa sababu, ni polisi ndo alimuua Afu, baada ya hapo, sikutaka ku, yaani, sikuona serikali nanifata nyuma kwa kutaka kuja kuniuliza au kwa kumfata ule polisi kwa kumuuliza viliendeka aje mpaka ufika kuwa mtu, kwa sababu wangemwacha na yeye wakamuuliza ilikuwa ni kosa gani, ili, ili tufahamu, kwa sababu hatujui kitu kene kichomuisha ameta santa kwa wale ambao waume wameacha kipato kinachoweza kukidhi mahitaji ya nyumbani na hata kuiendeleza familia, mwanamama na dini anawasihi wenzake kuwa makini kwani siku moja watatakiwa kutoa ripoti kuhusu mali waliobaki nayo na huduma waliobaki wakiitoa kwa watoto baada ya baba kufariki. Watoto unaweza kuwa umebaki na mali kweli, lakini zikatiririka watoto watakuuliza, au haukubaki na kitu. Mama we baba yetu alifariki, kitu gani utusaidia? Mtoto mtoto anakuwa maibobo, mtoto anakuwa kahaba, kesho atakulia vibaya. We mama yake baba kweli analetaga, lakini kichwa kichwa cha familia ni mama, ndo analetaga ushauri, wanapeana ushauri ndani ya nyumba. Hali ikiwa kama ilivyo, mwanamama ni Ishimwe Nadine anawashauri wanawake wengine waliojikuta katika mazingira kama ya kwake, pamoja na wale wote ambao waume hawawezi kuhudumia familia, kutoa mikono mfukoni na kusimama imara na kujifunza shughuli zitakazowawezesha kumudu gharama za mahitaji muhimu ya watoto wao na pia kusaka maendeleo ya jamii. Kipa cha muhimu ni kutizama gisi ya kuendelea maisha, juu wengi wao walibakia na watoto wadogo. Sasa tukikaa chini bila kufanya shughuli yoyote, tutaumia zaidi. Sasa ni kujipa morale, tunyanyuke kama wakina mama, mtu atumike kiasi ya nguvu zake, kusogelee wengine wamama wanatumika, wakupe ushauri, uone utafanya nini katika haya maisha. tunabakia emo kweli, baba alikuwa ndio kichwa cha familia, anaenda analeta, lakini na sisi wakina mama tukijipa nguvu tunatumika, kila mtu atizame cha kufanya, cha kujiendeleza. Inshallah, na Mungu ataweka sababu, tutafika tu. Kuna wengine wanafikaga wanatupa msimamo. Mtu alikuwa anajitahidi anajistiri, unamwona mtu ameayuka, ameangaika, hata mume alikuwa haogoti, anaenda kutumika jasho inatoka. Sasa kwa hiyo tujiimize, utizame watu wa kukufunza kazi, ufanye kazi. Kazi ndo msingi wa maisha. Ni kwa ushauri huo wa busara kutoka kwa mjane ni Shimwe nadin, na din, ndiyo nakamilisha makala hii ya wanawake na maendeleo iliyoandaliwa na wenu Hamide Isa, DW Bujumbura.