Deutsche Welle. Kinaga Ubaga karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji, kwenye Kinaga Ubaga hapa DW bon Naitwa Muhamed Khelef, na hivi leo tunaelekea Dar es Salaam Tanzania, ambako wizara ya elimu ya nchi hiyo ilitangaza hivi majuzi kwamba inafikiria kufuta uwezekano wa wanafunzi kuingia katika masomo ya chuo kikuu bila ya kutokea moja kwa moja kwenye masomo ya kidato cha tano na cha sita, samahani, wanaitwa nyewe advanced level. Na hapa tunaungana na naibu waziri injinia Stella Manyanya. Naibu waziri, karibu. Asante sana nam. E, swala lenyewe lime, limezusha mkanganyiko na mchanganyiko mkubwa sana. Hebu jambo la mwanzo kabisa mweleze msikilizaji kwa ufupi, kipi hasa kimekusudiwa na serikali katika tamko hili? Kwanza nashukuru sana kupata nafasi kwenye hii redio maarufu sana na muhimu sana katika kuwahabarisha jamii ikiwemo ya Tanzania, niweze pia kuzungumza ambayo nafahamu juu ya hili. Kimsingi, katika siku za hapo nyuma, Tanzania ilikuwa imejizatiti titi kuwezesha kwenye, kwenye, kupata uh, wanafunzi wengi zaidi wananufaika na elimu na hivyo kupanua nafasi zake za utoaji wa elimu, lakini vile vile kuwashirikisha wadau mbalimbali katika utoaji wa elimu ikiwemo uh, watu binafsi, lakini pia vyombo vya kiserikali na vile vile hata kutumia mfumo wa chuo kikuu huria. Katika ukuaji na uendeshaji wa elimu kumekuwa na mambo mbalimbali ambayo yamekuwa yakijitokeza. Mwanzo kabisa, mfumo uliopo na mitaala iliyopo inajieleza wazi, kuna aina ya ngazi ambazo zina ulinganisho na kuna ngazi ambazo unaenda moja kwa moja, unaanzia umeenda darasa la, la kwanza mpaka la saba, umetoka la saba umefika kidato cha nne, toka cha nne unaenda kidato cha sita. Baada ya hapo, unaingia chuo kikuu. Sasa katika siku za karibuni, katika baadhi ya vyuo vikajitengenezea mfumo wake, yani mtu anaweza akamaliza kidato cha nne kwa mfano akasema huyu tunampa masomo ya kumwezesha ya ziada, alafu unakuta katika yale masomo ya kumwezesha ya ziada hamna cheti ambacho kinakuwa kimemfikisha mahali ukajua hapa ameishia amepata cheti cha aina fulani moja kwa moja anajiunga na chuo kikuu au kidato cha sita. Unakuta mtu amefeli, akiwa anasema njoo tunakuboresha sisi hapa, wanamboresha hapo, na hicho cheti kinakuwa jina lake kinajijua chenyewe, tayari anaingia katika chuo kikuu. Sasa hiyo katika m, m, m, hali ya kusimamia elimu, lazima kuendelea kuongeza jitihada za kuona kwamba elimu inayotolewa inatolewa vizuri zaidi. Sasa hii inahusikanaje, inahusianaje na ubora wa elimu manake ni kama kwamba unazungumza una naibu waziri kwamba ubora wa elimu unashuka pale ambapo mtu anakuwa hakuingia masomo ya kidato cha nne na cha tano na cha sita. no, nachotaka kuambia ni kwamba kila ngazi ina upimaji wake. Kwa hiyo tunapokuwa na ngazi ambayo inatambulika katika upimaji wake ina maana wote tutakuwa tunajua kwamba hiki kigezo kilichomfikisha huyu hapa ni sahihi. Kwa mfano, tuchukulie tu mfumo ambao mimi nimeuzoea sana, mfumo huu ambao ni wa uhandisi. Kuna wale ambao unamaliza kidato cha nne. Ukishamaliza kidato cha nne unaenda unachukua, wakati huo wa zamani ilikuwa ni FTC, lakini siku hizi ni diploma miaka mitatu. Kwa hiyo ile inajulikana kabisa, miaka mitatu ya hii diploma ni equivalent na yule aliyemaliza kidato cha sita. Kwa hiyo huyo, hata unapoenda kwenye chuo kikuu humchukulii kwamba huyu sasa amemaliza tu cheti ah, ni cheti chake kilishapimwa, kinajulikana, kiko katika ngazi hiyo husika. Hilo ndo ambalo hapo tumetofautiana, watu hawakulipata vizuri. Tunachokataa sasa, kwamba mtu amemaliza form six akafeli, alivyo feli, anatokea sasa mtu mwenye chuo fulani kikuu anasema kwamba wewe ulifeli, haya njo hapa na kufundisha foundation miezi mitatu. Hiyo foundation haijawa na kipimo maalum ambacho sasa sisi, kwa mfano, kama wizara inajua kwamba chuo hiki kinatoa foundation hii kwa ngazi ambayo inaeleka. Kwa hiyo inamaana chuo kikuu fulani kinatoa foundation yake, chuo yule foundation yake. Yani, hakuna kile kitu ambacho kinaeleweka katika ngazi zetu za kielimu. Sasa, Mheshimiwa Naibu Waziri, badala mm. ya kushughulika na, na huo utofauti baina ya chuo hadi chuo, kwa nini mmetaka kufuta mm. kabisa na kwa hivyo kuvunja matumaini mm. na nafasi ya watu mm. zaidi ya maelfu kwa maelfu ambao wamepitia njia hiyo mm. sasa wanaambiwa mm -mm. kwamba hata wale ambao wamepata ajira serikalini mm. kwa kupitia mm. vyeti vya aina hiyo watakosa mm. kazi zao. kwa nini mutafute uwiano wakitaaluma katika vyuo hivyo na baada yake mnakimbilia kufuta kabisa. Ndio nakueleza kwamba katika hayo inategemeana. Make nyinyi mliosikia, mmesikia nusu, lile neno la mwisho alikuanzia hujalisikia. Naam, kwahiyo mimi navyoelewa ndio hivyo ilivyo, kwamba kama wewe unajiita umetokea form six, form six yako iwe ni ile ambayo ulifaulu, isio kwamba we unasema umeingia kwa cheti cha form six Wakati wa form six uliferi, alafu unafewa foundation, unasema una kigezo tayari, hiyo haiwezekani. Nam, kitisho ambacho au tuseme uelewa ambao umekuja miongoni mwa watu katika jambo hili, ufahamu ambao upo katika mitandao ya kijamii na mazungumzo ya mitaani ni kwamba hata wale ambao tayari wameshafanya kazi, wameshasoma, wameshapita kwenye hizo foundation na kila kitu na kila kitu, leo hii inakuja kauli ya waziri ambayo itamfuta kabisa pale alipo hili hili likoje? Hasa mi naona na wenyewe hawa wa mitandao wasiongeze sana kutisha watu. Unajua, una siku hizi ulimwengu huu umebadilika, mtu anaongea hili, mwingine anaongezea na la kwake, mwingine anaongezea na la kwake. Mi kama nilivyosema kwamba kuna ngazi ambazo tayari zilishapewa ulinganisho wa kitaaluma zipo, kiasi kwamba ukitaja huku ukitaja huku utakuta tayari imeshakaa pale, lakini kuna ngazi ambazo hazijapata huo ulinganisho ile zinajilazimishia nazo kukaa katika hiyo nafasi hizo, hatuwezi kuzivumilia. Tanzania sio jalala la kupeleka vitu tu ili mradi, hapana. Na nafahamu kwamba mnapambana mna na uholela uholela, lakini eh, hiki ambacho ninakuambia ni kitisho, kina kina msingi wake, kwamba kwa mfano karibuni waziri pia alitoa tamko la ku, kuondosha majoho kwa wahitimu ambao si wa shahada ya kwanza, kuanzia digirii kwenda kwenda juu. Lakini tangu ametoa tamko hilo mpaka kutekelezwa kwake, kuna wanafunzi wa chuo cha FM ambao walikuwa wanahitimu na wameshalipia majoho yao huko nyuma kabla waziri ajatoa tangazo, katikati ya sherehe wakaambia kwamba nyinyi hamfai, hamfai kuvaa majoho kwa sababu tunatekeleza agizo la serikali. Je, na hili tamko sasa silitoahusu pia ambao huko nyuma wameshapitia huo wa mchakato ambao leo hii wameshakuwa wafanyakazi wa serikali au mashirika mengine kwa miaka enda miaka rudi? Mi nasema kwamba Tanzania sio nchi ambayo haisikilizi, ni nchi ambayo kila wakati inafanya maamuzi ambayo inaamini yatakuwa na tija kwa nchi yake, lakini vile vile inaendelea kufanyia kazi. Nchi yetu sasa haijasimama, inafuatilia kwa karibu. Na kwanza hata hiyo ya mtu kuendesha vitu bila utaratibu, hicho hasa ambacho mimi ningependa mkisimamia hapo, mzungumzie hapo, hivi inakuwaje huo mfumo wa mtu ajiamliwe, kwamba kwanza, leo bana we, mi nitakupa foundation yako hapa, siku mbili tatu, haya ruksa, nenda. Tunafanyaje hivyo, ndiyo naibu waziri? Lakini sasa nachozungumza na kwamba kwa nini mumwadhibu mtu ambaye hana kosa? Unamwadhibu mwanafunzi ambaye aliona njia ya kutoka ni kupitia foundation course, na si ukiadhibu chuo ambacho kimeanzisha foundation course, na bila shaka kuadhibu mamlaka ambayo imeruhusu kuanisha Labda nikuulize kitu kimoja, katangu kwenye kujibu, liawezekana swali lako linakuwa gumu na nashindwa kulielewa. Hivi ikitokea, kwa mfano, mtu anasema mimi nimesoma pale chini ya mti, akawa ni daktari na anakuja kukupasua kweweo, kamba kwa hiyo wewe ukishagundua kwamba hapa hili ni tatizo, utasema kwamba mimi so sasa bana wewe, kwa sababu mimi nimeshapewa cheti na nimeamua kuja kukupasua, kwa nini unanikataa? waadhibu basi wale kwenye chuo. Mimi lazima leo kupasua tu, kwa sababu mimi tayari nimesha kuwa daktari. Mimi nachojaribu kukiona ni kwamba tusizungumzie hiyo ya kusema kwamba watu wameathirika, sijui adhibiwe nani. Ah, ah. sisi tupo katika kuangalia tunajenga vipi mifumo yetu sasa, bila ya kujali nani, nani mnamuumiza, bila ya kujali nani ambaye anaumia katika kustaka mabadiliko na kujenga mfumo imara zaidi. Kwa vyovyote vile katika kuumia kuna ngazi. Haitawezekana kwamba ataumia mmoja, lakini wataumia kila mtu, kutegemeana na ngazi yake inayohusika. Sisi sheria yetu tuliona kwamba badala ya mtu kupata visingizio mbalimbali kwamba mimi hili nilikuwa sijui, kwa sababu nilikuwa sijui sheria, tukasema lazima huyu mwananchi na yeye awe na kiu ya kutafuta habari. Tukasema kuto kujua sheria sio ndiokuwa nini kuwa ndio msamaha wa wewe kuto kuadhibiwa kwa kosa hilo nalokuwa umelitenda. Kwa hiyo hivyo, hata kwenye vyuo mwanafunzi pia anayo haki ya kutafiti na kujua kwamba kwa nini nasoma chuo hiki na kina taratibu zipi zinazostahili ikilinganishwa na maeneo mengine. Kwa hiyo tunachosema ni kwamba kila mtu ni mdau katika kuhakikisha kwamba elimu tunayoitoa inakuwa ni elimu bora. Naam, ni kushukuru sana kabisa Injinia Stella Mayaya, naibu waziri wa elimu wa Tanzania kwa kuwa sehemu ya ubaga hivi leo, asante sana, na tuzidi kuwasiliana. Nashukuru kwa kutuweka katika nafasi ya vipindi vyenu adhimu sana. Nam ni kushukuru pia, mpenzi msikilizaji. Naitwa Muhamed Khelef kutoka hapa Bon. Kwa heri hadi mara nyingine.