Haki ya kwanza ni kuheshimu uhai wa mtu, na naona Burundi, hiyo haki ni iko katika kilio ha. Hatuwezi kusema kwamba wakati huu inaheshimishwa, sababu ndiyo chanzo, ndio naweza kusema ni msingi, na msingi wenyewe ukisha toka, ni mhimili umeshaanguka. Mhimili ukishaanguka, yani naweza kusema kwamba yote yanakwenda kombo. Inajulikana kwamba baada ya Rais Nkurunziza kutangaza nia yake ya kugombea muhula watatu, ndo haya mambo yote yametibuka na hali ikawa mbaya zaidi. Lakini serikali inapoulizwa kuhusu hali hiyo, mara nyingi inajitetea ikisema kwamba wanaoleta zogo hasa ni makundi ya wapinzani yenye silaha ambayo inasema ni wahuni. Je, ukweli ni upi? Nani wa kulaumiwa katika haya? Ukweli uko wapi? Yaani nikijitia upande wa raia, upande wa serikali wanatuhumu kwamba hawa vijana ambao walichukua waliamua kuchukua silaha ili wapinge mhula wa tatu wa rais Pierre Nkurunziza, ndio wanazidi kuyumbisha usalama na serikali ikizidi kujihami. Hata nikitoa mfano kama hapo jana mtaani Chibitoke, yani katika kata inayoitwa Mtakura, naweza kusema ni kama picha ambayo inatolewa. Vijana walikuwa katika nyumba na hapo hapo polisi wakafika, kufika wakaanza kushutumiwa kwamba ndio ambao amba wana tupa guruneti kwamba ndio ambao pengine walikuwa na silaha, ndio ambao walikuwa wanashambulia polisi. Papo hapo vijana hao wakauliwa. Upande wa raia ambao nilibahatika kuwahoji wanasema kwamba vijana hao walikuwa ndani wakiogopa hata kutoka nje. Tuliposikia msemo wa msemaji wa polisi, yanasema kwamba polisi ni kama walijihami, sababu walikuwa wanashambuliwa kwa guruneti na hiyo inaweza kuwa ni sura yanayotokea ya hasa hapa nchini Burundi. Pande moja inatuhumu ingine ingine, pande haikubali inasema, chanzo chote ni huu muhula watatu ndio ulikokota mambo yote haya. Wahanga wa uhalifu huu unaoendelea, hasa wale ambao wameamua kukimbia na kwenda nchi za nje, wanasema walihofia vijana wa chama tawala ambao wanaitwa Imbonera kure. nini mchango wa hao vijana katika haya yote yanayoendelea? Vijana hao walionekana mara kwa mara kuwa ni wasaidizi wa polisi, naweza kusema hivyo lakini, wakati huu ni kama hawajitokeze sana. Hasa wanaojitokeza ni askari polisi mara kwa mara, pamoja na hawa jeshi la Burundi, lakini jeshi la Burundi inaweza kusema kwamba liko kando kidogo. Nyie mnafuatilia haki za binadamu katika uandishi wenu na pia kuna mashirika mbalimbali mbali ambayo yanashughulikia au yanatetea haki za binadamu. Kazi yenu kwa wakati huu inakutana na changamoto zipi? Swala Msumari, naona ni ni jambo la kusikitisha, sababu baadhi ya vyama, baadhi ya mashirika ambayo yanazidi kutetea haki za binadamu, mashirika ya kiraia, kama tuchukue mfano Ligi Teka, tuchukue mashirika kama yote, ni kama anaweza kusema baadhi ya viongozi wa mashirika yenyewe ni kama wako uhamishoni hivi, wote baadhi yao walishakimbia.