Hali jumla kwa kweli, nitaka nikwambie kwa ujumla, kwa ujumla ni hali ni nzuri, na ni nzuri sana kuliko ilivyokuwa mwaka elfu mbili na kumi. Nikupe tu mfano mathalan, mwaka elfu mbili na kumi majimbo ambayo yalisimamishwa kufanya uchaguzi kutokana na dosari mbalimbali na vurugu yalikuwa majimbo kama saba. Sisi tumesimamisha majimbo mawili kuto kufanya uchaguzi kwa sababu, jimbo la kwanza watu waliteka gari la vifaa, jimbo la pili tu jina moja la mgombea limekosewa kwa majina. Majimbo mawili tu tumesimamisha, lakini kwenye ngazi e, kwenye ngazi ya kata tumepumzisha tume, tume, baadhi ya kata zinafikia kama kumi na tano sasa. Lakini hizo kumi na tano ndani yake kuna zile kata sita ambazo zimefikia kata sita ambazo wagombea wamefariki kwao, namba imekuwa ni chache. Lakini maeneo mengi kwa kweli mambo yamekwenda safi, mambo yamekwenda baridi kabisa. Nikupe mfano kwa wa mfano Dar es Salaam unaweza ukasema almost kama wilaya zote zimewilala na temeke wamefanya uchaguzi wote wa madiwani na uchaguzi wote wa ngazi ya rais na ngazi ya, ya ngazi ya ubunge isipokuwa kata moja tu ile ya Saranga, baadhi ya maeneo katika vituo kama ishirini na nne, na hii ilisababishwa kwa sababu baadhi ya vijana ambao tulikuwa tumewaajili ili waweze kufanya kazi ya kwenda kwenye vituo usiku kwa mkia jana, tulipokuwa tunawagawia vifaa, wakaanza kupiga kelele, wakaanza kulalamika, oh, malipo ametupa kidogo. Tukawauliza, mkataba mlijaza, mliona aina ya malipo na mkachukua hizo fedha, leo inakwa tunapotaka kwenda kufanya kazi mnaanza kufanya vurugu. Sasa nikwambia sinae mkapumzike. Uh, mkurugenzi uh, Kailima, bila shaka kwenye mazuri panatokea kasoro ndogo ndogo. Moja ama miongoni mwa kasoro zinazotajwa ni pamoja na hii ya kucheleweshwa au upungufu wa karatasi katika baadhi ya vituo ha, ah, hili kwa nini linatokea, wakati uchaguzi sio jambo la dharura kama wanavyosema wenyewe? Labda niseme si, upungufu wa karatasi unaeza kutokea kwa njia moja nyingine, lakini si, hakuna mtu ambaye hakupiga kura kutokana na upungufu wa karatasi, kwa sababu tulichukua toka vituo vingine tukavipeleka na uchaguzi ukaendelea. Kuna tishio ama mashaka ya pengine kutokea wizi wa kura, kwa mfano Bukoba mjini. Hmm. Uh, karatasi za kupigia kura zimekutwa si katika uh, shule moja katika eneo lile uh, zikiwa tayari tiki zimepigwa, kwa baadhi ya wagombea hapo. Hili mmelipata na kama mmelipata, mnalitazama vipi? Hiyo ni kesi polisi, kesi polisi, ipelekwe polisi. Si tunasema hizo sio kura zetu, hatuzitambui. Kura zetu ni zile ambazo mtu atakuwa amepiga, naweza kuwa kwenye sanduku la kura. Karatasi halali inayohesabiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni ile ambayo imewekewa vema kwenye kituo cha kupiga kura na, imo ndani ya sanduku na mawakala wako mle ndani. Angesema yamefunguliwa kutoka kwenye masanduku ya kupiga kura akiwa ndani ya tume ya kupiga kura, hiyo si kesi nyingine lakini ameakuta huko pembeni huko hayo, wawajibiki waliokamatwa wapeleke kituo cha polisi. Hiyo ni polisi kesi, wakaangaisha nao huko. Kuna utata huu wa kutokea kwa mgombea ambaye tayari alikusha jiondoa, na nyinyi tume mna taarifa wakidai hivyo uh, pale katika jimbo la Segerea mgombea wa Chadema ameonekana katika karatasi ya kupiga kura, hamkujua hili? Ndo nimekwambia hivi, huyu hakujiondoa ni kwamba, kwa mfano karatasi za kupigia kura ziprintiwe leo, kesho uzipeleke kwenye kituo, ili lazima ulifahamu kwanza anaweza kupigia kura hata kama zinaprintiwa Tanzania. Huwezi kuziprinti leo, kwa sababu kuziprinti za sehemu moja. Unajitoa leo, kesho yake uchaguzi, unategemea jina la mtu litatoka. Unajitoa siku tatu kabla, so, uchaguzi unategemea tutafuta karatasi. Si tunachosema ni tangazo litoke, waambiwe huyu amejitoa. Ukiruhusu hiyo, uchaguzi unafanyika kesho, mtu anajitoa saa nane usiku, utamfuta kwenye, kwenye, kwenye ballot paper. sasa katika hili mnafanyaje? kwa sababu watu wanampiga kura mtu ambaye tayari hayupo, si mgombea hiyo na tumeshawa tumeshapewa watangazie ni kweli haribika. Kwa kumalizia, mkurugenzi wa uchaguzi katika tume ya uchaguzi nchini Tanzania, sasa hivi mpo katika mchakato wa utoaji e, matokeo. Huu ni wakati muhimu sana. E, kwa kwa namna mnavyokwenda, kuna tatizo lolote kuna changamoto zozote? Kwa sababu kunaonekana kama kuna ucheleweshaji. Si, wewe ni Mtanzania, Mtanzania unafahamu miundo miundombinu ya Tanzania, si, wewe ni Mtanzania. Si, wewe ni Mtanzania. Unafahamu hali ya usalama ilivyo Tanzania. Juzi tumesafirisha gari kwenda kutoka Sumbawanga mjini kwenda kijijini saa tatu usiku imetekwa, imechomwa moto. Jana tunawaita vijana hapa waweze kuchukua makabasa saa tisa usiku wamefanya vurugu vituo vya kupigia kura. Kama ukisha kufika Kigoma, kuna sehemu inaitwa Kalia Kalia, hauna njia nyingine ya kufika makao makuu ya Jimbo pale Kigoma mjini, lazima upite baharini. Lakini jana mvua imenyesha usiku kucha, msoma kule, gari haliwezi kutembea. Kwa suala ya kuchelewesha matokeo, sio kwamba ni hiari ya tume au ni tume imepanga miundo mbinu. Nitamshangaa sana Mtanzania wa kawaida akianza kusema tu tunachosha matokeo yetu kwa sababu ya mbinu zake, nitamshangaa kwe Mtanzania. Hii ni Tanzania, sio europe country bwana, ambayo unaweza ukadrive gari popote ukaenda po. Vipi kama majimbo ya maeneo ya mijini kama Dar es Salaam, Kinondoni kwa mfano, bado atakuja kwa sababu muda bado. Yani sio lazima upige kula jana, leo upate matokeo, kwa sababu bado tumo ndani ya muda.