Wataalamu wa masuala ya wanyamapori wanasema ipo hatari ya ugonjwa huo kusambaa kutoka kwa wanyama wafugwao na wanyama pori na hata binadamu, ikiwa ugonjwa huo hautadhibitiwa kwa haraka. Waandishi wa habari wameshuhudia mizoga ya wanyama mbalimbali, ikiwemo mifugo, wanyama pori wengi, wakiwa nyumbu, swala, ng'ombe na mbuzi. <coughs> tulipopeleka pale siku ya tarehe kumi na moja majibu ya karudi, wakatuambia hawa wanyama waliokufa waliathirika na ugonjwa wa kimeta, Bacillus anthracis kwa Kiingereza. Akizungumza na waandishi wa habari, mkuu wa idara ya mifugo katika eneo la Monduli, Yanu Marmo, amethibitisha kuwa wanyama hao wamekufa baada ya kupata maambukizi ya ugonjwa wa kimeta. Tulifanikiwa kuzika nyumbu kumi na swala moja kwa sababu ya ugumu wa mazingira. Tulijaribu kuchoma, hatukufanikiwa. Tukaona njia rahisi kwetu, njia mbadala ni kuzika kwa kutumia chokaa. Siku hiyo tukatuma ujumbe kwa mkurugenzi, tukamwambia bado hali sio nzuri. Wakati huo tunazika tunaendelea na surveillance zaidi tukagundua mizoga ni nyingi zaidi ya tulivyoona, ndio tukatuma jana timu ya usalama National Park na Gorongoro Conservation Area ndio wak wakaja hapa. Kwa upande wake, mkuu wa idara ya mahusiano katika shirika la hifadhi za taifa nchini Tanzania Pascal Shelutete amesema kuwa tayari hatua madhubuti zinachukuliwa ili kudhibiti ugonjwa huo kuingia katika hifadhi za taifa zilizopo katika ukanda wa kaskazini mwa nchi. Shelutete amesema mpaka sasa wanafanya jitihada kwa kushirikiana na uongozi wa wilaya Monduli katika kutoa elimu kwa wananchi kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa huo na kuhakikisha wanazika wanyama wote waliokufa kitaalamu ili kutoruhusu mwanya wa ugonjwa huo kuendelea kusambaa. na niendelea ambapo kwa mujibu wa mtaalamu ugonjwa huu wa kimeta umezuka na takribani wanyama hadi kufikia leo, wanyama pori uh, pamoja na wanyama wa kufugwa, kwa maana ya ng'ombe zaidi ya mia moja na hamsini ikiwa ni pamoja na nyumbu uh, swala uh, kondoo na mbuzi pamoja na ng'ombe wamepoteza maisha hadi leo. Ugonjwa huo wa kimeta umeripotiwa miezi miwili iliyopita kwa kumba wananchi wa vijiji kadhaa katika wilaya ya Ngorongoro, na kuendelea kuibua maswali kuhusu namna suala la udhibiti linavyofanyika ukizingatia uzito wa hifadhi za taifa ambazo kwa kiasi kikubwa zimepakana, ikiwa ni kati ya maeneo ambayo serikali hujipatia fedha. Charles Ngereza Dochevele Arusha.