Deutsche Welle Michezo. Msimu mpya wa Bundesliga waanza kwa kishindo, na kwa mara ya kwanza teknolojia ya video katika kusaidia maamuzi ya refarii imeanza kutumiwa, lakini sio wengi waliofurahishwa na mchango wa mfumo huo. Je, Osman Dembele anabaki Borusia Dortmund au anaondoka? Na mabingwa watetezi wa kombe la CHAN, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watolewa nje ya dimba hilo. Kwa haya na mengine mengi niliyokuandalia, karibu viwanjani. Mimi ni Bruce Amani kutoka Bon. Msimu mpya wa Bundesliga ulianza rasmi mwishoni mwa wiki na bila shaka kulikuwa na mengi yaliyojitokeza. Hapo jana, Borussia Monchengladbach ilijigamba kwa kushinda mchuano wa watani wa jimbo la Rhein baada ya kuifunga FC Cologne bao moja kwa bila bao. Lao lilipatikana mapema katika kipindi cha pili. Wakati Niko Elvedi alisukuma wavuni kombora baada ya kupokea krosi kutoka kwa Ibrahima Traore. Matthias Ginta ni beki wa Gladbach. Michuano ya derby huwa kwa mashabiki ni maalum na wale wote wanaohusika na klabu, kuna tofauti. Iwe ni mtu kuja ofisini kesho na kuweka bendera ya Cologne au Gladbach, hii kawaida huwa michezo maalum na mazingira mazuri. Ndiyo maana tuna furaha kubwa kuwa tumeshinda. Katika mechi nyingine ya jana, Freiburg na Eintracht Frankfurt zilianza msimu kwa kutoka sare ya bila kufungana. Freiburg ilifunga bao katika kipindi cha kwanza, lakini mfumo wa kutumia video katika kumsaidia refari kufanya maamuzi ulifuta bao la Tim Kleindienst baada ya kugundua kuwa mchezaji mwenzake aliyekuwa ameotea wakati bao hilo lilifungwa. Mfumo huo wa VAR unafanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza katika ligi ya Ujerumani msimu huu, ulianza kutumika Ijumaa na Bayern Munich wakanufaika kwa kupewa penalti ambayo Robert Lewandowski alifunga na kuwapa mabingwa hao watetezi ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Bayer Leverkusen katika mechi ya ufunguzi. Kiungo wa Ghana Kevin Prince Boateng alicheza mechi yake ya kwanza ya na Eintracht Frankfurt baada ya kuwa nje ya Bundesliga kwa miaka miwili alipotupwa nje ya kikosi cha Shalke na hapa anaozungumzia mchuano wao wa jana dhidi ya Freiburg waliotoka sare tasa. Nadhani tulionyesha mchezo mzuri, tulikuwa imara kabisa katika ulinzi na ni bao pekee lililokosekana. Tulikuwa na nafasi mbili nzuri ambazo bahati mbaya hatukuzitumia vyema na hivyo hatujaweza kuchukua pointi tatu leo, lakini naridhishwa na mchezo wa timu. Boateng mwenye umri wa miaka 30 alikamilisha uhamisho wa haraka haraka kwa kusaini mkataba wa miaka mitatu na Frankfurt baada ya kuihama klabu ya Las Palmas ya Uhispania, akitaja sababu za kibinafsi. Katika mechi za Jumamosi, Borussia Dortmund ilizidi nguvu Wolfsburg kwa kuilaza tatu bila. Kocha mpya Peter Bosch aliahidi kandanda la kuvutia na la kushambulia na timu yake, ambayo ilimaliza katika nafasi ya tatu msimu uliopita, iliweza kudhihirisha hilo. Msikilize kocha Bosch. Unapaswa kuridhika wakati umeshinda mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Wolfsburg na umekuwa na mchezo mzuri. Sehemu kubwa ya mchezo ilikuwa nzuri sana, hatukufungwa bao. Lazima uridhike. Na wakati BVB walishinda bila ya nyota wao Osman Dembele, swali ni je, anaondoka au anabaki? Afisa mkuu mtendaji wa Dortmund Hans Joachim Vatsk amesema klabu hiyo haina nia ya kulegeza msimamo wake kuhusiana na Dembele anayesakwa na miamba wa Uhispania, Barcelona. Hiyo ina maana kwamba hatua ya kumwondoa Dembele kwenye shughuli za kikosi cha kwanza cha BVB baada ya kukosa kufika mazoezini itaendelea kutekelezwa. Kwingineko, Schalke ilianza msimu kwa ushindi wa mabao mawili kwa bila dhidi ya RB Leipzig ambao walimaliza wa pili msimu uliopita na kwa matokeo hayo inaonekana kwamba kocha chipukizi wa Schalke Domenico Tedesco amejiandaa kuirejesha klabu hiyo katika kiwango cha juu. Katika matokeo mengine Hoffenheim walipata ushindi wa moja bila dhidi ya Werder Bremen, wakati Hertha Berlin ikiifunga Stuttgart mbili sifuri. Vladimir Darida ni kiungo wa Hertha Berlin. nadhani ilikuwa muhimu sana kwetu kujiamini baada ya kupata pointi tatu katika mechi ya kwanza ya msimu. Ni mwanzo mzuri, lakini msimu bado ni mrefu, na lazima tuweze kucheza katika kila mtanange kama tulivyocheza leo. Hanova ilishinda Mainz moja bila, wakati ya wa Hamburg ambayo ilinusurika kushushwa daraja msimu uliopita ikiangusha Augsburg moja bila, na kiungo wa Hamburg Aaron Hunt alikuwa na haya ya kusema. Unaweza kufikiria nini kingetokea hapa tena kama hatungekuwa tumeshinda. Ndio maana timu imekuwa bora zaidi kwa sababu inacheza kwa pamoja tena. Lazima niisifie timu, imejaribu kucheza vizuri kabisa kwa kujituma. Tumepambana kweli kweli leo na nadhani mwishowe tulistahili kupata ushindi. Lakini ushindi huo ulikuja na gharama yake, maana mfungaji wa bao Nikolai Mula aliumia wakati akishangilia goli lake, na sasa atakuwa mkekani kwa karibu miezi saba. Pigo kubwa sana kwa klabu hii. Tukiachana na Bundesliga, tuangalie kandanda la Ulaya, ambapo michuano ya mchujo wa ligi mabingwa inaweza kuamua hatima ya msimu, lakini vilabu vikuu vinavyohusika vinaonekana kuwa katika nafasi nzuri ya kufuzu katika hatua ya makundi. Liverpool, Sevilla, na Napoli zote zimeweka mguu mmoja kwenye hatua ya makundi ya Champions League wakati zikijiandaa kwa michuano ya marudiano ya hatua ya mchujo itakayochezwa katikati mwa wiki hii. Hapo kesho Sevilla inayekaribisha Basaksehir ya Uturuki, wakati ikiwa kifua mbele na mabao mawili kwa moja kutokana na mkondo wa kwanza. Napoli watacheza Ufaransa dhidi ya ni Nice, wakati wakiwa na faida ya mabao mawili kwa bila. Mabingwa mara tano wa Ulaya Liverpool watawaalika Hoffenheim wakiwa na mabao mawili dhidi ya moja. Deutsche Welle tuna tunavuma kwa kishindo katika riadha. Mo Farah ameshusha pazia la taaluma yake ya kushiriki mashindano ya ndani mwa uwanja nchini Uingereza baada ya kushinda mbio zake za mwisho kwenye ardhi ya nyumbani. Farah alishinda mbio za mita elfu tatu katika mashindano ya Birmingham Grand Prix Diamond League hapo jana mbio zake za mwisho zitakuwa Zurich Weltklasse mnamo Alhamis wiki hii, kabla ya kujitosa katika ulimwengu wa mbio za marathon barabarani msimu ujao. Na baada ya kushinda hapo jana, Farah alikuwa na haya ya kusema. Excited, bila shaka nina furaha kubwa. Imekuwa safari nzuri sana, kuweza kufanikiwa yote niliyoyapata kwa kipindi cha miaka hiyo yote. Wanamichezo wengi huwa na ndoto ya kuwa bingwa wa olimpiki, na kuwa na medali nne za olimpiki mfukoni mwangu ni heshima kubwa, na sasa nataka tu kufurahia na kuingia barabarani katika mbio za marathon bila ya kuwa na lengo lolote kichwani niwe tu mtulivu na kushiriki kama mtu mpya na bila kutarajia chochote kutoka kwangu isipokuwa tu nini ambacho Mo anaweza kufanya. Fara mwenye umri wa miaka 34 mwenye asili ya Somalia alishinda fedha katika mbio za mita elfu tano na dhahabu katika mita elfu kumi kwenye mashindano ya riadha ya dunia yaliyokamilika hivi karibuni mjini London. Na katika kandanda la Afrika ni kwamba Burkina Faso iliifunga Ghana mabao mawili kwa moja hapo jana kwenye mchuano wa duru ya kufuzu katika dimba la kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ligi za ndani maarufu kama CHAN. Mabingwa watetezi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na timu waliyoifunga katika fainali ya 2016, Mali, walibanduliwa nje ya dimba hilo siku ya Jumamosi. Ghana, makamu bingwa mara mbili katika awamu nne za mwisho za dimba hilo , ilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Burkinabe katika mechi ya mkondo wa kwanza. Hivyo basi Burkina Faso imefuzu kwa jumla ya mabao manne kwa matatu na itajiunga na nchi nyingine 15 katika dimba hilo linalochezwa kila baada ya miaka miwili na ambalo mara hii linatazamiwa kuandaliwa Kenya kuanzia Januari 12 hadi Februari 4. Katika eneo la Afrika Mashariki, Uganda ilifuzu kwa jumla ya mabao matatu kwa mawili baada ya kuiangusha Rwanda, licha ya kuzabwa 2-0 mjini Kigali katika mchuano wa marudiano. Aidha, Sudan itaungana na Uganda na Kenya katika nchi zinazowakilisha kanda ya Afrika Mashariki baada ya kufuzu kwa kuiangusha Ethiopia kwa jumla ya bao moja kwa sifuri. Namibia ilijikatia tikiti kwa mara ya kwanza baada ya kuwafunga Wakomoro mabao mawili kwa bila. Kenya na Guinea ya Ikweta ambao walifuzu baada ya Gabon kujiondoa pia watashiriki dimba hilo la CHAN kwa mara yao ya kwanza. Mwisho wa michezo kwa sasa. Kwa mengi zaidi, usikose kuutembelea ukurasa wetu wa michezo, fungua dw.com, mkwajuwa Kiswahili kutoka Bon. Mimi ni Bruce Amani. Kwa heri kwa sasa.