Mtandao ina maana, kama unajua, kama platform yoyote ya habari, ni kwamba nazitumia kueneza habari ya kusaidia jamii kujua mambo mengi na pia kujielimisha na pia kujifurahisha. Lakini kwako wewe, imeonekana kwamba ni zaidi, unatambuliwa kama ni bingwa kwenye mitandao ya kijamii. Umefikaje mahala hapo? Tunaambiwa una wafuasi ambao wanakufuata zaidi ya laki nane Facebook, na Twitter, umefikaje mahala hapa? Nafikiri kwamba sikutaka kutafuta wafuasi. Sikuja kwa social media kutafuta wafuasi, nilikuja kueneza habari. So nilipenda kutoa maoni kitambo, nilikuwa natumia shirika, shirika za habari kutoa maoni yangu, nilikuwa kwa magazeti, nilikuwa natuma kwa ujumbe kwa redio ama kwa televisheni. Lakini sasa social media ikija, inamaanisha naweza kumiliki wale wenye wananifuata, naweza kunifuata na, na, na wanifuate permanently so hiyo ndiyo imesaidia social media mimi kuenena, ni kwamba ujumbe nilikuwa natumia, alafu lugha natumia kwa social media sio kama ile kila mtu anatumia, jua kuna kuna ile shida ya kuwa unakuwa too intellectual kwa social media. Hebu e, nipe mfano kidogo, namna gani ni unaposema lugha ambayo si ya kisomi sana, lugha ya mtu wa kawaida, na kama ambayo imekupatia ufuasi mkubwa kwa mfano tuzungumzie tukio la Westgate ambalo lilikuwa maarufu mkubwa sana, pale ambapo ripoti yale ambayo hayakuripotiwa mviya habari, lugha gani ambayo ulitumia ujumbe wa kufika haraka kwa watu, mpaka kwa wewe nategemewa hasa kama ni chanzo kikubwa cha habari kwa tukio la Westgate? Nafikiri sana sana kama ungeangalia kwa media sana walikuwa wanatafuta kuweka waandishi wa, wa watangazaji wa huko na sisi tulikuwa tunatumia teknolojia, tulikuwa eneza namba zetu kwa SMS, za SMS tunaziweka kwa mitandao, tunaambia watu tutupieni picha na habari yenye mnasikia kutoka mle ndani. Halafu watu wenye walikuwa ndani ya Westgate wenyewe walikuwa wanatuma message kwangu, wanatuambia kwamba mimi nimekwama hapa ndani kwa masama masaa kadhaa, nilikuwa naomba usaidizi na pia penye nipo naona hivi na hivi inafanyika. So mtu wa kawaida alikuwa na relate na hiyo shinda yenye mwandishi wa habari wa kawaida ama mainstream media kusema kwamba lazima wapate mwandishi hao wa habari aende mle ndani a confirm huyo mtu kweli mko, u, yuko ule mle ndani. Unadhani uh, umetoa umeongeza nini kwenye maisha ya kijana wa Kikenya? Kuna wakati nilikuwa naenda hata nyumbani vijijini, wazazi wangu ananiuliza kwamba unafanya kazi gani? Mimi nasema mimi ni blogger, wanasema blogger ni nini? Unajua najaribu kueleza. So nime wa, nimefanya hata mitandao ijulikane zaidi, nime, nimefanya vijana wengi saizi wanataka kuwa bloggers, wanataka kuwa na sauti. Inamaanisha kwamba saizi mwandishi wa habari sio lazima awe yule mfanyakazi wa radio station ama TV ama ama gazeti lakini ni kila mtu. Sasa uzuri hapa ni kwamba kila mtu tena saizi unaona sio kama miaka miwili mitatu iliyopita ni kama kila mtu anajaribu kuwa responsible kwa sababu anajua madhara yake ni kwamba tukitumia vibaya pia tunaweza kupigana kwa sababu ya social media. So lazima kila kijana ajue kwamba social media ni, ni tool ya, ya, ya nguvu kwetu lakini pia ni tool yenye inaweza kufanya mbaya. Ni kama bunduki ukitumia vibaya unaweza kuua tena na lakini ukitumia vizuri pia unaweza kuangamiza maadui wetu. Na na tutuje katika suala la mwisho kabisa, na hili linahusu mustakbali wa, wa mitandao ya wa kijamii katika eneo hili la Afrika Mashariki, hasa miongoni mwa vijana. Unaiangaliaje kwa mfano matumizi ya mitandao ya kijamii ndani ya miaka mitano kumi ijayo? Nafikiri sasa hizi mitandao inatumika sana sana kujifurahisha, lakini itafika wakati yenye tutatumia kwa, kwa biashara zaidi kwa elimu zaidi. Ni kwamba kose hasa za university, ukiona sahizi Marekani, vyuo kama MIT inaweka kose zao, materials za kose zao zote kwa mtandao, ili kila kijana apate for free, lakini hapa Afrika bado vyuo vikuu havijaona hivyo. Unaona, mara nyingi watu wengi sana sana sana barani Afrika wanakuja social media saa zile wako na crisis, saa zile wako na shida, yaani labda wanapata uh, watu wengi wanaongea juu yao, ndio wanakuja social media, lakini wanafaa kuona mbele kuja kwamba msije tu saa zile mko na shida, mje pia mkae hapo, ili saa zile mko na shida, kama shida itatokea, mtakuwa tayari mnajua kuitumia.