Ohevele, mbiu ya mnyonge. Hili lingemkuta mmoja wetu, yangelitukuta ya sisi. Nimekereka. Tunapaswa kuwa sauti kwa watu wasiokuwa nazo. Tunatakiwa kuwa sauti kwa wale waliokufa vifo vilivyokuwa vikiweza kuepukika. Nobody listens. Unless we take to the streets, nobody listens to us. Hakuna anayesikiliza, vinginevyo tunateremka barabarani, hakuna anayetusikiliza, na ndiyo maana imebidi tujiandae. Mwanamke huyu hafai kuongoza nchi, hafai kuwa waziri mkuu wa nchi hii, hafai kuwa waziri mkuu wa nchi hii. Theresa May anapaswa kuondoka. She is not fit to be the Prime Waingereza wakiandamana kwa ghadhabu kubwa mjini London kudai <mohi> haki kwa wahanga wa jengo la ghorofa refu la Grenfell Tower lililoteketezwa na moto na kuwa takriban watu 79, na idadi ya watu isiyojulikana haijulikani walipo serikali imetangaza kufanyika kwa uchunguzi wa tume ya serikali wakati wanasheria na watetezi wa haki za binadamu wakishinikiza kufanyika kwa uchunguzi wa tume huru. Kutoka Bon ni Muhamed Rahman na Mbiu ya Mnyonge, ambayo leo inaungana na kilio cha wakazi wa jengo hilo kilichopuuzwa na kusababisha kile kinachotajwa sasa kama ni mauaji yasiyo ya kukusudia ya makampuni. Mwenyeji wako kutoka Bon. Ni Mohamed Ahman. Hey, master! Hey, master! Hey, master! Mr Speaker, as the scale of the tragedy became clear, we quickly decided there had to be an independent public inquiry. Bwana Spika, wakati ukubwa wa maafa ulipokuja kubainika, tumeamua kwa haraka kuwa na uchunguzi huru wa serikali. Utasimamiwa na jaji kujua ukweli wa kilichotokea na nani aliyehusika, na kuwapatia haki wahanga na familia zao walioteseka sana. Wale wote wenye utashi wakiwemo manusura na familia za wahanga watashauriwa, na tutalipa gharama za uwakilishi wa kisheria kwa wale walioathirika. Jitihadi zote zitachukuliwa katika kesi hii na kwa wenye hatia hawatokuwa na mahala pa kujificha. No stone will be left unturned in this inquiry and for any guilty parties there will be nowhere to hide Waziri Mkuu wa Ingereza Theresa Mei akizungumza bungeni nchini Uingereza kufuatia kuteketea kwa jengo la ghorofa refu la Grenfell Tower kulikopelekea maafa mjini London. Ilikuwa ni Jumatano alfajiri tarehe 14 mwezi wa Juni mwaka huu, takriban saa saba usiku wakati ilipobainika kuzuka kwa moto huo. Moto huo uliung'arisha usiku na moshi mzito mweusi ulikuwa ukitoka kwenye madirisha ya jengo hilo la ghorofa la Grenfell Tower lililoko kaskazini mwa Kensington ambapo zaidi ya wazima moto mia mbili na magari ya zima moto 40 yalikuwa yakipambana nao kuzima. Inaelezwa kwamba takriban watu mia sita walikuwa kiishi katika nyumba 120 zilizokuwemo katika jengo hilo refu la ghorofa 27. Kutanabahi baada ya kunusurika kwa baadhi ya wa wakazi wa jengo hilo la Grenfell, ndiyo mmoja mmoja alipoweza kusimulia kilichojiri. Muhanga wa kwanza aliyetambulika kwa janga hilo la moto alikuwa ni mkimbizi wa Siria mwenye umri wa miaka ishirini na tatu kwa jina Mohamed Al Hajali aliyewasili London mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kaka yake Omar, aliyenusurika, alisimulia jinsi alivyotanabahi kwamba ndugu yake huyo hakunusurika. Is he? Niliangalia nyuma, sikumwona kaka yangu. Nilikuwa nasema kaka yangu yuko wapi? Kaka yangu! Walikuwa wakinipuuza huko chini ngazini. Baadaye nilitoka nje, nikampigia simu na kumuuliza uko wapi? Amesema niko nyumbani. Nikamwambia kwa nini hukuja? Wametutoa wa nje. Akaniambia hakuna mtu aliyekwenda kumtoa yeye nje. Akaniambia kwa nini wameniwacha? Nilimwambia sikumwacha, nilidhani walimtoa nje pamoja nami. Hawakumchukua, walimwacha. Hadithi hizo za kusikitisha ziko nyingi. Kuna aliyepoteza kwa mpigo wazazi wake wawili, baba na mama, pamoja na ndugu zake watatu, kwa jumla watano. Kuna waliopoteza watoto wao. Kile kinachojulikana ni kwamba masuala ya usalama yaliwahi kutahadharishwa na chama cha wakazi wa eneo hilo cha Greenfield Association Group, wanaodai tahadhari zao kuhusu salama kwenye jengo ziliishia kwenye masikio ya kufa. Kutokana na matokeo ya moto huo uliozuka Grenfell, ni dhahiri kwamba haki hizo za wakazi hazikuheshimiwa au kulindwa. Kilichowekwa mbele ni fedha kuliko binadamu, anasema hayo Pilgrim Tucker, aliyekuwa akiwapigania maskini kupata nyumba in work... kampuni hii ya binafsi ilikuwa tu ina utashi wa kufanya kazi hapa kwa ajili ya fedha. Mfumo mzima unatakiwa uangaliwe upya tena. Uhai wa binadamu una thamani kuliko fedha. So, David Lemmy, mbunge wa chama cha upinzani cha Leba kwa jimbo la uchaguzi la Tottenham, amesema moto huo ni mauaji bila ya kukusudia yaliyofanywa na kampuni, na mamia ya wanasheria wamejitokeza kutoa huduma zao za bure kwa wale walioathirika na moto huo. Lakini je, kuna nafasi ya kweli kwa baraza la manispaa kampuni ya jengo hilo au serikali yenyewe kukabiliwa na mashtaka ya jinai au kuwajibishwa? Ama Ranwar ni mwanasheria na mtetezi wa haki za binadamu nchini Uingereza. I think the whitewash has actually already begun. The very fact that Theresa May is talking about a public inquiry in any other country. Nafikiri wa baishaji tayari umeanza. Ukweli kwamba Theresa May anazungumzia uchunguzi wa tume ya serikali, wakati katika nchi nyingine yoyote ile tutakuwa tunazungumzia kuhusu uchunguzi wa jinai, mashtaka ya jinai kufunguliwa kwa mashtaka ya mauaji bila ya kukusudia yaliyofanywa na kampuni. Ukweli kwamba serikali ya chama cha Conservative imetumika madarakani kwa miaka minne mawaziri wetu wanne walikuwa wakijua kwamba jengo hili liko rahisi sana kushika moto. Kwa miaka mingi, watu katika jengo hilo wamekuwa wakisema yatakuwa maafa, watu kufa katika jengo hilo. Watu wamekufa katika jengo la Grenfell kwa sababu ni masikini, na hiyo ni fedheha katika karne ya 21, nchini Uingereza. People died in Grenfell Tower because they're poor and that is a disgrace in the 21st century in this country in the United Kingdom. Naye Sofi Han, ambaye ni wakili aliyewatetea watu walioathirika na moto wa Lacanal House hapo mwaka 2009 ametahadharisha wakazi wa jengo la Grenfield Tower kwamba wanapaswa kudai uchunguzi huru badala ya uchunguzi wa serikali ili kuweza kupata majibu juu ya maafa hayo. Han amesema katika suala la uchunguzi wa tume huru, serikali itapoteza udhibiti na jaji ataweza kuwasilisha hitimisho lake bila ya kujali kwamba litakuwa halifurahishi kulisikiliza. They should really be demanding an inquest from the government. Right, wanapaswa kwa kweli kudai tume huru ya uchunguzi kutoka kwa serikali, kusema kwamba hii siyo njia sahihi. Hatutaki uchunguzi unaosimamiwa na serikali, tunataka tume huru. Na nina wasiwasi mkubwa sana, kwa nini Mei amejitokeza kwa haraka kusema uchunguzi wa tume ya serikali? Kuna nini hapo ambacho anakijua ambacho kinataka kufichwa? Polisi inahofia kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka kutokana na kwamba baadhi ya wa wakazi katika jengo hilo walikuwa wakiishi nchini kinyume na sheria. Gofu la jengo lililoteketea la Grenfell Tower sasa limesimama kama mnara wa kumbukumbu kumbu ya uzembe. Je, ukweli kamwe utajulikana? Tuungane na wimbo huu maalum wa hisani wa kuchangisha fedha kwa wahanga wa moto wa Grenfell ambao ulikuwa chati ya juu ya muziki Nchini Uingereza. Na kufikia hapo ndio tumefikia tamati ya mbiu ya mnyonge. Kutoka Bonn ulikuwa nami Mohamed Ahman. Asante kwa kuwa nasi.