Deutsche Welle, vijana mchaka mchaka. Kuna usemi usemao makundi ya WhatsApp ni kama mchezo wa mpira wa miguu ambao huwajumuisha uwanjani wachezaji 22 na jukwani kukawepo watu elfu sitini au zaidi ambao ni watazamaji. Hiyo ina maana kuwa kundi la WhatsApp linaweza kuwa na watu 256 lakini wanaoshiriki katika mijadala huwa wazidi watu kumi, na hiyo ni kusema kuwa wengine wote hubaki kuwa watazamaji. Makundi ya mitandao ya kijamii ya WhatsApp yameshamiri huko Afrika ya Mashariki, na hapana shaka ya kuwa yanawakimbiza vijana mchaka mchaka usiokuwa wa kawaida, wenye kila aina ya raha na karaha zake. Ili kuyajua hayo Ungana nami Florence Majani kutoka hapa DW mjini Bonn katika makala hii ya vijana mchaka mchaka. Swala la makundi ya WhatsApp sasa ndiyo habari ya mjini. Yapo makundi ya kila aina, kwa mfano ya shule za msingi, za sekondari ya kazini, ya mtaani na mpaka, yapo makundi kwa ajili ya misiba na harusi. Wapo wanaoyasifu na wapo wanaoyakosoa. Nimezungumza na Kawire Wabwire, kiongozi wa kundi moja la WhatsApp nchini kenya wabwire ana makundi ishirini ya mawasiliano kupitia whatsapp na hapa anataja faida za makundi hayo kwake ni muhimu sana maana kuna watu ambao hawako karibu na mimi na kutumia whatsapp naweza kujuliana hali nao na pia kuwajulisha jinsi mimi nilivyo na kuzungumza tu mambo ya kawaida lakini pia kazini huwa anaitumia sana na wenzangu ambao wanafanya kazi kama mimi huwa tunajiunga tunazungumza tunajadili kuna unapatana mambo mengi sana tu, kwa hivyo mi naona ni muhimu sana. Katika makundi haya kuna swala la kiongozi wa kundi au maarufu kama group admini. Kawire ni miongoni mwa maadmini, anasema hata wale unaowaongoza katika kundi wanaweza kukukomesha. Kwa mfano, anapotumia madaraka yake kumtoa mtu au kumleftisha, kama inavyofahamika na wengi, baadhi ya wanakikundi humjia juu kwa kweli huwa ninatoa watu kwenye grupu, sehemu ambayo mimi ni admini. Na labda anaweza toa mfano, kuna dada mmoja ambaye nilimtoa kwenye grupu. Maana sharti ya hiyo grupu ilikuwa kwamba kama hauji, kama hauzungumzi na watu, kama hauna mchango wowote katika mijadala, basi tunakuondoa, tunaweka mtu mwingine ambaye ana michango au anania vizuri na hiyo grupu. Kwa hiyo nilipomwondoa, mwenyewe hata kuona kwa siku chache, lakini siku ambayo aliona alirudi Akanikemea, akanitukana sana sana, akasema kwamba nimefanya vibaya. Nilijaribu kumwelezea kwamba haya ilikuwa masharti ya grupu na hatuwezi kufanya kwamba tunaondoa wengine na anabaki lakini ni, ni, ni changamoto ya kawaida tu, maana kwenye kikundi chochote kuna masharti ambayo ya yafuatiliwe, na kama admin ni kazi yangu kuhakikisha ya kwamba watu wanafuata haya masharti. Changamoto ya kuwa grupu admini imeonwa pia na Ibrahim Yamola kutoka Tanzania mwingine unapoamua kutumia uh, kuzingatia zile kanuni ambazo amejiwekea kwamba mtu akifanya hiki atapaswa ata achukuliwa hatua, na moja ya hatua ni kumwondoa kwenye kundi kwa muda. Unapomwondoa mtu atakufata inbox, ataanza kukwambia unaitumia grupu kama familia, unafanyaje? Uh, lawama kama hizo haziepukie kizipo, ku nakutana nazo lakini, mwisho wa siku lazima tu uh, msimamie msimamie kila mtu umekubaliana kuwa admini, yaani kiongozi au msimamizi wa kundi si dhamana ndogo. Je, ni majukumu gani basi kiongozi wa kundi hutakiwa kuya kabili? ya mola anafafanua changamoto kubwa hasa kwa grupu admini ni kuhakikisha unasimamia eh, maadili na kuto kuvunjwa kwa sheria za, za, za nchi yetu eh, sheria ya ya makosa ya kimitandao yanawabana magrupu adinini, kwamba inabidi kosa likitokea kwenye grupu, miongoni mwa watu ambao watachukuliwa hatua ni ni, ni, ni madinini kwao. Tuna changamoto kubwa, ni kuhakikisha unalinda hadhi ya grupu ili watu wasiweze kuvunja sheria za nchi. Suala hili limeonekana hata nchini Kenya. Kwa mfano, katika kipindi cha uchaguzi Agosti mwaka huu, Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa ili watahadharisha wasimamizi wa makundi ya WhatsApp watachukuliwa hatua iwapo makundi yao yatatumiwa kueneza chuki. Kawiri anafafanua hilo. Tume hii imetoa amri kwamba e, magrupu admin ndio wana jukumu ya kuangalia katika grupu kwamba watu hawaenezi chuki na hawatusi makabila fulani. Kweli, hadi huo amri utolewe mwanzo wa mwaka huu kuna magrup admin ambao wamefikishwa kotini kwa sababu kwenye grupu hizo watu wamekaa kieneza chuki na hawakufanya chochote. Mwalimu wa shule ya msingi Nyambilo nchini Tanzania, Ramadhan Mambea anakerwa na jinsi vijana katika makundi hayo wanavyokuwa na uhuru wa kutuma kila wanachokiona katika kundi. Sasa hivi imekuwa ni rahisi kila mtu kupata simu, watu wengi wamejua namna gani wanaoenda kundi la WhatsApp na imekuwa ni na, urahisi flani. Kuna urahisi katika kuunda kundi kao, unakuta watu wengine una namba zao anakuingiza katika kundi bila kushirikisha, alafu ndani ya lile kundi wanakuwa wana posti tu kitu yaani kinachotokea kwa wakati interest yake mwenyewe, labda ameona picha fulani haina maudhui mazuri, labda ni mtu yuko amevaa nguo ambazo si nzuri, anapos, yani anaposti tu vitu ambavyo havina maana kulingana na umri wake, na vile anaposti anaona ni sahihi. Wengi wa makundi hayo kwa vijana sasa umekwenda mbali hadi kufikia kuanzishwa kwa makundi ya kada fulani tu au ya jinsia fulani tu. Kwa mfano Juli Kulangwa kutoka Tanzania, yeye yupo katika makundi matatu yanayowahusisha wanawake tu. Nipo la, la wanawake waandishi wa habari, nipo la wanawake tu wa mtaani, nipo la wanawake tu. Tuko kama wa, watu watano wenyewe ndio marafiki mabest. Unajua mkiwa wanawake wenyewe ni rahisi kuambiana, no hapa kama wanawake tunakosea hapa, kama wanawake unaona hiki ndo anachotuambiaga, wanawake mko hivi na hivi na hivi. Kwa hiyo nadhani pia hayo magupu yanatusaidia sisi, mimi ambapo niko, yanatusaidia ya kutunyoosha, kutukumbusha kwamba Inabidi tuwe hivi, inabidi twende hivi, inabidi tuende hivi, hivi zipo changamoto lakini tunajitahidi kunyooshana hapa na pale. Pamoja na faida lukuki za makundi haya, lakini Salome Kitamari kutoka Tanzania anaangalia upande mwingine wa shilingi wa matumizi ya makundi haya kwa vijana, kwa mfano kuweka wazi masuala yao binafsi katika makundi ya WhatsApp, lakini pia imeleta ma ma ma ma masuala ya mtu kuweza kutumia kama ndio mahali pa kueleza maisha yake kwamba sasa hivi ukitaka kumjua Salome, ukitaka kumjua mtu A mtu B, kijana, ukiingia kwenye mtandao kama ni Facebook, kama ni WhatsApp, kama ni Instagram, utakutana na mambo yake kule kwao, amejieleza na kujianika hata mengine ambayo hayastahili. Kwa namna nyingine watu wameona kama ni eneo la kupumulia la kueleza mambo yao, lakini pia ni mambo ambayo saa nyingine hayahitaji kuelezwa kwenye mitandao, kwa sababu watu wengi au dunia inajua mambo yako ambayo yangepaswa kuwa kwako wewe na familia yako, au kwako na watu wako wa karibu. Unajua kuwa ndani ya makundi ya WhatsApp kunaweza kutokea msiba au harusi, yaani pale memba mmoja anapofariki au kufiwa na mtu wa karibu, au pale memba huyo anapooa au kuolewa. Na hapo ndipo swala la michango huibuka. Kulangwa anafafanua hilo. Leo hii ukiwa kwenye magroup kumi lazima kuna matatu ma kuna mchango unaendelea. Sio vibaya kuchangiana, kwa sababu ndio utamaduni wetu wa Tanzania kushikana pale linapotokea tatizo, lakini wakati mwingine unagundua kuna vitu watu wanalazimisha. Mtu anataka achangiwe sherehe ya kuzaliwa, mtu anataka achangiwe sijui ka sherehe gani, yani vitu kama hivyo ambavyo kusema kweli vimetuongezea gharama za maisha kama Watanzania, ambavyo mi nafikiri hii michango tuiangalie. Kuna incident ilitokea juzi kati, liko kwenye magrupu matatu ambao kuna mwenzetu mmoja amepata tatizo, yupo katika magrupu yote matatu ambayo nipo na magrupu yote matatu yanaendesha mchango. Ile makundi haya yawe na faida kwa kijana, Kitomari anasema ni busara kama yakatumika katika kusambaza fursa au biashara badala ya porojo na kusambaza picha. Lakini changamoto nyingine kule ni mambo yanayojadiliwa mle yo mambo ambayo yanaweza kumbadilisha kijana au kubadilisha ma maisha ya kijana leo hii. Kwa mfano, kwa wanawake utakuta tu ni masuala ya umbea fulani katoka na fulani, fulani kafanya hivi fulani ambapo vitu ambavyo havibadili maisha yake. Lakini kumbe makundi hayo hayo, hayo angeyatumia kujadili fursa za kiuchumi, angeyatumia kujadili fursa za kielimu, angeatumia kujadili namna ya kubadilisha maisha yake kutoka pale alipo kwa wakati huo kwenda kwenye hatua nyingine, angepiga hatua vizuri kimaisha. Huo ndio mchaka mchaka wa vijana. Kijana mmoja makundi selasi. Lini ya WhatsApp lazima ukimbie na utoke jasho, na mfuko lazima upukutike. Wanasema pambana na hali yako. Hadi wakati mwingine. Mimi ni Florence Majani kutoka DW Bonn.